ลูกสาวเรียนครัวไทย วิทยาลัยดุสิตธานีใกล้จบ เหลือฝึกงาน เขาขอไปฝึกงานต่างประเทศ และถ้าเป็นไปได้ เขาขอไปหางานที่แคลิฟอเนีย

ลูกสาวเรียนครัวไทย วิทยาลัยดุสิตธานีใกล้จบ เหลือฝึกงาน เขาขอไปฝึกงานต่างประเทศ และถ้าเป็นไปได้ เขาขอไปหางานที่แคลิฟอเนีย ไปแบบ หาทางตั้งตัว เป็นความคิดขอเด็กอายุ21 ไหมคะนี่ เลยบอกเขาว่าต้องขอวีซ่ายาวๆ จะได้ไม่ต้องกลับไทยสัก 2-3ปี และต้องอดทนสูงนะ ต้องหาเงินเลี้ยงตัวเองให้ได้ด้วย นอกจากนี้ไม่รู้จะแนะนำยังไงเลย ขอคำแนะนำจากคนที่อยู่ต่างประเทศหน่อยค่ะ เขาเคยไปเรียนที่นิวซีแลนด์ 2ปีค่ะ ภาษาไม่น่าเป็นปัญหา
ตอนแรกคือสมัครไปกับ america learning center ค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เห็นด้วยที่ไป หากวิทยาลัยยอมให้ Internship ที่ต่างประเทศ แต่แบบนี้ เขาจะไม่ให้วีซ่ายาว ต้องกลับมาก่อน
      เขาเรียนครัวไทย แต่เรียนอินเตอร์หรือปกติ หากเรียนหลักสูตรนานาชาติ ก็ไม่ยากที่จะหางานต่างประเทศ ปกติที่นี่ ก่อน Covid จะมีฝรั่งมาสัมภาษณ์ ออก Work permit ให้ หลายคนไปทำงานในอเมริกา
           แต่หากไป Internship ต้องกลับมาก่อน เพราะเขามักจะให้ตามเวลาที่วิทยาลัยกำหนดใว้
                 อย่าโดดวีซ่า อาชีพนี้ รายได้ดีกว่า ที่จะหนีวีซ่า ไปเป็นผีเมืองลุงแซม หรือโรบินฮู๊ดไปไรนั้น
      คุณแม่ได้คุยกับทางโรงเรียนหรือยังครับ ว่าทางโรงเรียนยอมให้ Internship ที่อเมริกา ? เอาทีละขั้นนะครับ
      ขั้นต่อไป คือ ถามกับทางโรงเรียน ว่า หากน้องไป Internship ที่อเมริกา แล้วนายจ้าง พอใจ จ้างต่อ หลังเสร็จสิ้น Internship
             น้องต้องกลับมาที่ วิทยาลัยหรือไม่ ? ขอจบเลยได้หรือไม่? หากได้ ก็ให้นายจ้างเดินเรื่องวีซ่า ทำงานต่อที่อเมริกา
              แต่ถ้า วิทยาลัยบอกไม่ได้ ก็ต้องกลับมาทำเรื่องจบให้เรียบร้อย
                     ส่วนจะไปใหม่ก็ไม่ยากครับ สำหรับที่นี่

ตอนแรกคือสมัครไปกับ america learning center ค่ะ ==> ผมกำลังคิดว่า น้องคิดเองเออออเองหรือเปล่า? ปรึกษาอาจารย์หรือยัง?

ต้องอดทนสูงนะ ต้องหาเงินเลี้ยงตัวเองให้ได้ด้วย  ==> เป็นความคิดที่ดี ก็น่าชื่นชมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่