ช่วงนี้เพื่อนๆชาวออฟฟิศสถานการณ์ที่ทำงานเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

เหมาะแก่การเปลี่ยนงานไหม หรือยังอยู่ที่เดิมกัน เงินเดือน สภาพคล่องเป็นอย่างไรกันบ้างครับ 
ส่วนตัวไม่ได้อยู่ในกรุงเทพ อยู่ต่างจังหวัด ซึ่งงานมั่นคงครับ รายได้มากกว่ารายจ่าย (รัดเข็มขัด) บริษัทให้ทำงานอยู่บ้านมา 2-3 ปีแล้ว

ตั้งแต่ช่วงระบาดของโรคแรกๆ ตอนนี้ก็ยังทำอยู่บ้านเหมือนเดิม ยังไม่มีแผนจะกลับเข้าบริษัท
เนื่องจากผมอยู่โปรแกรมเมอร์และกราฟฟิก ไม่มีลูกน้อง ไม่มีทีม ตัวคนเดียวในบริษัทเลย ทำงานหลังบ้าน ไม่ค่อยได้เจอใคร ฮ่าๆ 
เงินเดือนก็ไม่เคยถูกลด มีแต่ปรับขึ้น ล่าสุดอยู่ที่ 42.5k ได้ปรับไม่ถึง 20% มา 2 ปีแล้ว
ไม่มากเท่าตอนยังไม่เกิดโควิด ก็รู้สึกว่าตัวเรายังโชคดีครับ ที่ยังมีงานทำ แถมอยู่ ตจว อีก มีเงินเก็บ 

แต่ช่วงนี้ค่าไฟบานมาก ทำงานอยู่บ้านแถมเปิดแอร์ตอนนอนทุกวัน เหยีบบสามพันเลย คงมีแต่ห้องผมที่ใช้แอร์
เพราะห้องตายายกับแม่เขาไม่ค่อยใช้กัน เขาบอกหนาว ฮ่าๆ 

มีรายได้เสริมจากการปล่อยให้เช่าบ้านพักให้นิสิต มน 1หลัง เล็กๆ ก็อาศัยเอารายได้จากตรงนั้นมาจ่ายค่าไฟ ค่าอาหารทุกอย่างภายในบ้าน
ที่คนในบ้านให้ซื้อ หรือมันหมดแล้ว เข้าบ้าน ผมจะพาแม่ไปห้างทุกอาทิตย์ ซื้อของครับ บางทีก็ไปคนเดียว

ตอนนี้คนในบ้านพอใจกับสิ่งที่มีอยู่ เพราะตายายแกก็เป็นข้าราชการเกษียณ มีบำนาญทั้งคู่ ส่วนเงินเดือนเราเก็บเต็มๆ 

ของเพื่อนๆ ชาวออฟฟิศ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ มาแชร์กันได้ครับผม
แสดงความคิดเห็น