ส่งประกันสังคม ถ้าไม่มีลูก เหมือนขาดทุน จริงไหมคะ ?

จขกท ส่งประกันสังคมเดือนละ 750 มาประมาณ 7 ปีกว่าแล้ว ตอนนี้ก็อายุเลขสามปลายๆแล้ว
คิดว่าจะไม่มีลูก เพราะโสดไม่มีแฟน ร้องไห้
แต่สงสัยค่ะ เห็นพนักงานคนอื่นบอกว่า
ประกันสังคมเบิกค่าคลอดบุตรได้ 2 คน คนละ 15,000 = 30,000
และได้เงินสงเคราะห์บุตร แรกเกิดจนถึง 6 ปีบริบูรณ์ เดือนละ 800 บาท ไม่เกิน 3 คน = 57,600 ต่อคน / ถ้า 3 คนได้ 172,800

จขกท ไม่มีลูก ก็ไม่ได้ส่วนนี้
แค่สงสัยทำไมเค้าถึงไม่เอาเงินส่วนนี้ สำหรับคนที่ไม่มีลูก ไปสบสมให้ตอนแก่คะ 
 เพี้ยนสายแล้วเพี้ยนสายแล้ว
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ผมก็โสด อายุก็เลข 3 เหมือนกัน 🤣
คุณอย่าคิดแบบนั่นสิครับ ถ้างั้นคนเป็นผู้ชายก็เสียเปรียบเยอะกว่าเลย
ถึงไม่ได้สิทธิประโยชน์ส่วนนั้น แต่ส่วนอื่นก็ยังได้ เผลอๆบางคนได้สิทธิประโยชน์ส่วนนั้นก็อาจมองว่าไม่คุ้มก็มี
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 14
หลักการคือช่วยกันแบ่งเบาคนที่ภาระหนักครับ  

ไม่ใช่แจกเงินให้ทุกคนเท่าๆกัน
ความคิดเห็นที่ 5
มันคือ "ประกัน" อะค่ะ ต้องเข้าใจคำว่าประกันก่อนนะ

คำว่า "ประกัน" ก็คือ คุณมีสิทธิ์ที่จะใช้  แปลว่า ถ้าคุณไม่ใช้สิทธิ์ คุณก็เสียสิทธิ์ไป แต่ถ้าคุณมีลูกเมื่อไหร่ คุณก็มีสิทธิ์จะได้การประกันตรงนี้  มันจึงอยู่ที่คุณแล้วล่ะค่ะว่า คุณจะใช้สิทธิ์หรือไม่ ซึ่งเคสที่คุณเลือกจะไม่มีลูก ก็แปลว่าคุณปฏิเสธจะใช้สิทธิ์ตรงนี้อะค่ะ

คอนเซปเดียวกับการทำประกันสุขภาพเลย ถ้าไม่ป่วย เบี้ยที่จ่ายก็เสียทิ้ง แต่ถ้าป่วย คุณก็จะได้รับการดูแลจากสัญญาประกันตรงนี้อะค่ะ

ส่วนที่บอกว่า แล้วคนไม่มีลูก ก็ไม่ได้เงินตรงนี้สิ มันก็เลยดูไม่ยุติธรรม  ก็เงื่อนไขตอนทำประกันมันมีระบุแค่ว่า "ถ้ามีลูกถึงจะได้"  เพราะงั้น การถามหาความยุติธรรมที่ไม่ได้มีระบุในสัญญา มันจึงเป็นคนละเรื่องกันค่ะ

แล้วทำไมถึงคุ้มครองแต่คนมีลูก  ก็เพราะว่า การมีลูกมันมีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นเยอะอยู่น่ะคะ  ประกันถึงมาคุ้มครองตรงนี้อะค่ะ ซึ่งกองประกันเขาก็ใช้วิธีหมุนเงินโดยเอาส่วนของคนที่ไม่ใช้สิทธิ์ มาจ่ายให้คนที่ใช้สิทธิ์อะค่ะ ซึ่งถ้าทุกคนมีลูกกันหมด กองนี้เจ๊งแน่นอน 555+

ส่วนเงินสมทบตอนแก่ เขาก็มีแยกออกไปค่ะ ก็คอนเซปเดียวกันเลย คนหนุ่มสาววัยทำงานที่ยังจ่ายประกันอยู่ ก็เอาเงินสมทบมาจ่ายให้คนเกษียณ เพราะงั้น มันถึงไม่สามารถเอาเงินกองสงเคราะห์บุตรมาให้กับกองสงเคราะห์เกษียณนี่ได้ เพราะการจัดการหมุนเงินจะวุ่นวายมากค่ะ  

แต่ถ้าสังคมเรามีผูู้สูงอายุเกิน 20% และ % สูงขึ้นเรื่อยๆ ในขณะที่เด็กเกิดใหม่น้อยลง สุดท้ายเราก็จะเจอปัญหาว่าเราเก็บเงินจากคนหนุ่มสาวได้น้อยกว่ามาจ่ายประกันเกษียณตรงนี้  ก็จะมีสูงวัยที่ควรจะมีสิทธิ์ได้เงิน แต่จะอดได้เงินในอนาคตอะค่ะ  เพราะงั้น  ให้คนมีลูกเค้าได้ใช้สิทธิ์ตรงนั้นเถอะค่ะ  เพื่ออนาคตของพวกเราที่จะแก่ตัวในอนาคตนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่