เคยรู้สึกผิดกับแฟนกันมั้ยคะ?

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
คือเรากับแฟนคบกันมาประมาณ2ปีแล้วค่ะ ครอบครัวเขา เขาจะอยู่กับพ่อ แม่เลี้ยงและลูกของแม่เลี้ยง2คน เขาเป็นครทำงานบ้านทุกอย่างเลยค่ะและโดนแม่เลี้ยงว่าใส่ดุใส่ ทำร้ายทางความรู้สึกและทำร้ายร่างกาย อาจจะไม่ร้ายแรงมากนะคะ (เป็นการจบหัว,ตบหน้านะคะ) ทำอะไรไม่พอใจนิดนึงก็โดนว่าแล้วต่างจากอีก2คนในบ้านเลยค่ะแต่ช่วงเวลาดีๆก็มีนะคะ แต่ควาทลำเอียงเห็นได้ชัดมากเลยคาะ แต่เราดันสนิทกับแม่เลี้ยงเขานี่สิคะ แม่เขาดูรักเรามาก ข้อดีที่สนิทกันก็รู้สึกว่าเราปรึกษาเขาได้ในหลายๆเรื่องให้คำปรึกษาเขาเองก็ได้ด้วย แต่ข้อเสียคือแม่เขาในช่วงแรกจะชอบเอาเรื่องแฟนเก่าเขามาพูดกับเรา เรื่องผญ.คนนั้นคนนี้ แต่เราไม่สนใจค่ะแต่ด้วยความที่เขาเป็นแม่ เราก็ต้องเออ ออตามเขาไป ตย.ด่ามันเลยแม่มันมองสาวใช่มั้ยด่าเลย ไรประมาณนี้อะค่ะ แต่เราไว้ใจแฟนเรานะคะแค่ไม่อยากให้แม่รู้สึกแย่ถ้าเราตอบไปแบบว่า ปล่อยมันอะไรประมาณนี้ แต่ในเวลาที่แฟนเรากับแม่ทะเลาะกันหรือทำไรไม่ถูกใจแม่ เราเองก็อยากปลอบเขานะคะ แต่แม่เขาก็จะชิงโทรมาฟ้องเราก่อนว่าแฟนเราเป็นอย่างนั้นอน่างนี้ เราเองก็ต้องทำเป็นเห็นด้วยกับสิ่งที่แม่คิดน่ะค่ะ เราดูเหมือนคนตี2หน้าเลยแต่เราไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ ตอนนี้พ่อของแฟนเราเสีย เลยกลายเป็นแฟนเราต้องอยู่กับแม่เลี้ยงและลูกเขาทั้ง2คน แม่เขาก็จะยิ่งเข้มกับเขามาเรื่อยๆ มากดดันเราว่าต้องเปลี่ยนให้เขาเป็นคนแบบนั้นแบบนี้ พอเราเปลี่ยนให้เขาดีขึ้นแล้ว เขาเองก็ยังไม่พอใจ มีเรื่องให้มาด่ามาว่าแฟนเราตลอด เราไม่รู้เลยว่า สิ่งที่เป็นอยู่ มันกดดันแฟนเราขนาดไหน เพราะเราฟังแม่มา เราก็ต้องว่าแฟนเราด้วย(เพราะวิดีโอคอลกันทุกครั้งแท่จะนั่งฟังด้วยตลอดเลยต้องด่าไปก่อนแล้วค่อยขอโทษและบอกเหตุผล)ซึ่งแฟนเราก็เข้าใจเราค่ะ คงามสัมพันธ์เรามันไม่ได้มีปัญหา แต่ปัญหาคือว่า ในเวลาที่แฟนเรารู้สึกแย่และกดดันมากๆ เรายังต้องทำหน้าที่รับฟังแม่ก่อน ให้แม่พูดก่อนและไปปลอบเขาทีหลังตลอดเลยค่ะ แม่เขาฟ้องไรมาเราก็ต้องว่าต้องดุต้องสอนเขาตลอดเวลา คือเราเองก็โดนกดดันไปด้วยตรงที่ถ้าเขาทำตัวไม่ถูกใจ แม่เขาก็จะว่าเรา ว่าเราไม่ยอมเปลี่ยนเขาสักที ทั้งที่เขาดีขึ้นจากเดิมแบบเป็นคนละคนเลยด้วยซ้ำ เราควรทำตัวยังไงดีคะ รักษาความสัมพันธ์ต่อแบบไหนดี ให้พอใจทั้งแฟนเราและแม่เขา จะต้องออกห่างแม่เขามั้ย จะลองตัดสายหรือไม่รับฟังดีรึเปล่า แต่เขาก็ผู้ใหญ่ เขาก็แม่แฟน หรือเราจะเข้มกับแฟนอีก ก็ไม่ได้ เพราะเขาิยู่ตรงนั้น กรอบที่ล้อมเขาอยู่มันหนาพออยู่แล้ว คนเรามีแฟนเพื่อเป็นเซฟโซนจริงมั้ยคะ แต่เราเองสับสนและคิดมากแบบนี้มานานมากแล้วไม่รู้จะทำตัวยังไงดี

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่