ขายแมวให้เพื่อนไป เพื่อนเอาไปเลี้ยงแล้วป่วยขอคืน ต้องทำยังไงดีคะ?

คือเราซื้อแมวมา2ตัว เพราะว่าจะเอามาเป็นพ่อพันธุ์ ให้กับแมวอีกตัวที่บ้าน 
แต่ว่าเพิ่งมารู้เลยว่าแมวตัวที่บ้านเป็นตัวผู้เหมือนกัน เพราะน้องขนยาว และเราไม่มีประสบการณ์มาก่อน

เลยจำเป็นต้องขายน้องแมวตัวผู้2ตัวที่รับมาใหม่ 
เพื่อนเรามาดูที่บ้าน แล้วอยากได้ตัวนึง เลยขายไปแบบขาดทุนเลย เพราะเพื่อนบอกไม่ค่อยมีเงิน 
พอตกลงซื้อกันเสร็จ เพื่อนฝากเลี้ยงไว้ก่อน1เดือน เนื่องจากมีปัญหาทางบ้าน
และอีกเดือนต่อมาจึงมารับน้องไปเลี้ยง 

เลี้ยงได้ไปอีก3เดือน น้องมีโรคเชื้อราขึ้นที่ตัว ทำให้ไปติดกับแมวเจ้าบ้านตัวเดิมที่เลี้ยงไว้อยู่แล้ว
ก็รักษากันไป ระหว่างนั้นก็บ่นให้เราฟังตลอด 
จนล่าสุด น้องยังไม่หายเชื้อรา แต่เชื้อราเพิ่มขึ้นทุกวัน แล้วแมวอ้วก กินข้าวไม่ได้
เพื่อนโทรมาบอกเราว่า "ไม่ไหวแล้วนะ ขอคืนแมว เพราะว่ารับค่ารักษาไม่ไหวแล้ว แมวอ่อนแอว่ะ"

เราไม่รู้จะทำยังไง เนื่องจากเชื้อราก็เกิดจากการเลี้ยงดู และรับไป3เดือนแล้ว มันเลยระยะเวลาการประกันโรค
แต่มาใช้ความเป็นเพื่อนแบบนี้ เราต้องทำยังไงดีคะ

**ปล. เอาแมวไป3เดือนแล้วยังจ่ายค่าแมวไม่ครบด้วยค่ะ เขาบอกเราว่าถ้าหายเชื้อราแล้ว ฝากเอาไปขาย
ถ้าได้เท่าไหร่ก็เอาไปเลย 

เราไม่รู้จะทำยังไงสงสารแมวมาก น้องเป็นสก๊อตติสขนยาวสีขาวครีม 
ที่บ้านรับเลี้ยงไม่ไหวแล้วค่ะ เพราะเกินโควต้าเราเช่าบ้านอยู่ 

ตอนนี้ต้องโดนแยกอยู่อีกห้องนึงที่บ้านเพื่อน อยู่ในห้องคนเดียวข้าวไม่กิน น้ำไม่กินค่ะ 🥲

ขอเพิ่มเติมนะคะ เราไม่ได้มาประจารเพื่อนหรือใครใดๆนะคะ เราแค่อยากมาหาทางออกที่ดีที่สุดเพราะตอนนี้สงสารน้องแมวมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่