กิ่งที่โดนตัดของโครงสร้างบอนไซสามารถโตขึ้นได้อีกรึเปล่า

ตอนนี้มีต้นโมกอยู่ต้นนึงครับ เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 นิ้ว ผมได้ตัดขียงต้นโมกต้นนี้ไปเพื่อใช้เป็นตอโครงสร้างบอนไซ และก็ได้มีกิ้งแตกมาสองกิ่งซ้ายขวาตามต้องการ เวลาผ่านไประยะเวลานึงจนกิ่งทั้งสองแข็งแรง  แต่ด้วยความไม่รู้ของผม ผมได้ตัดทดกิ่งทั้งสองนั้นไปแล้วครับ เพราะคิดไปเองว่าถ้าตัดกิ่งให้มีกิ่งเล็กๆแตกออกมาอาหารจะได้มาเลี้ยงกิ่งนั้นเยอะๆกิ่งจะได้โตไวๆ แต่ดูเหมือนว่าสิ่งที่ผมเข้าใจนั้นจะผิดถนัด ตอนนี้เวลาผ่านมาประมาณ 4 เดือนกิ่งโตขึ้นน้อยมากและแผลที่หัวเขียงแทบจะไม่เดินเลย
     อยากจะถามว่ากิ่งที่โดนตัดของโครงสร้างสามารถโตขึ้นได้อีกรึเปล่า มีวิธีแก้อย่างไรบ้าง
ปล.ตอนนี้ลำต้นเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 นิ้ว และโคนของกิ่งที่ถูกตัดมีขนาดประมาณหลอดกาแฟ ประมาณ1ใน8ของลำต้น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่