เงินเข้า บัญชีเกิน2ล้าน กลัวสรรพากรเรียก อยากยื่นภาษีเอง เริ่มต้นยังไงดีคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ พอดีเราเกี่ยวกับ การปล่อยชุดเช่า 
ยอดของปี65 คือเงินเข้าออกเยอะมากๆ สเตจเม้น 2 บช ล่อไป2.4ล้านแล้ว 🥹

1. แต่พวกยอดที่เข้ามามันไม่ใช่รายรับเราทั้งหมด 
เช่นเงินเข้าจากลูกค้า 1000 บาท / ค่าเช่าจริง 400 บาท /
* เงินประกันต้องโอนคืนลูกค้า 570 บาท / 30 บาทค่าส่งตามบิลจากขนส่ง * 

2. เงินญาติๆยืม โอนไปๆกลับๆ แม่โอนคืนบ้าง ลุงโอนคืนบ้าง 
เช่นแม่ยืมเงินไปหมุนจ่ายค่าเช่าที่ 10,000 วันที่1 
พอวันที่10 แม่ก็โอนคืน จะเป็นประมาณนี้แทบทุกเดือน 

3. เงินหมุน เอาบชตัวเอง โอนไปอีก บช ชื่อเดียวกัน  เหมือนทำเป็นบัญชีไว้เก็บเงิน

พอมาดูสเตจเม้น เงินมันวิ่งเยอะมากๆจะเป็นลม ทั้งๆที่มีเงินเก็บแค่ไม่กี่หมื่น 
อันนี้จะแจงรายละเอียดไปยื่นภาษียังไงดีคะ 

เงินที่โอนเข้า และคืนประกันให้ลูกค้า มีแค่สลิป กับแชทคุย ใช้เป็นหลักฐานได้ไหมคะ 
ว่าเราไม่ได้รับรายได้เต็มๆตรงนั้น มันมีหักค่าประกัน ค่าส่งของ ที่เราจ่ายออกไป

แล้วเงินลงทุน เรามีแค่บิลเงินสดจากร้านค้าได้ไหมคะ เราจ่ายค่าผ้าทีก็2-3หมื่น
ร้านก็เป็นพวกร้านขายผ้า ขายเครื่องประดับธรรมดา 
เพราะชุดของเรา เครื่องประดับพังบ่อย เราก็ซื้อบ่อย 

แล้วบิล กับสลิปบางรายการที่หายไปอีก 

อยากยื่นภาษีแสดงความบริสุทธิ์ใจ แต่ไม่รู้จะเริ่มจัดการยังไง กลัวโดนภาษีเยอะ แล้วจะเอาที่ไหนมาจ่าย 
หาวิธีหาเงินเลี้ยงดูตัวเอง เลี้ยงลูก แต่ตอนนี้กลัวสรรพากรมาก หลังจากเห็นยอดเดินบัญชีแล้วเครียดมาก จะร้องไห้ตลอด 
แล้วพวกบิลเงินสด สลิปการโอนเงินคืนลูกค้า สเตจมันเงินเข้าออก พอจะชี้แจงกับสรรพากรได้ไหมคะ 

ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ 🙏🏼🙏🏼🙏🏼
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่