ปกติของงานพาร์ทไทม์ หรือเราที่ไม่อดทน

สวัสดีค่ะ เราเพิ่งเริ่มทำงานพาร์ทไทม์ร้านน้ำที่มีชื่ออยู่พอสมควรในห้างเมื่อปลายเดือน สค และตอนนี้เราลาออกจากงานแล้วค่ะ ทำงานได้ 3 อาทิตย์ถ้วน ระหว่างทำงานสังคมร้านที่เราทำงานอยู่ดีมากค่ะ เค้าเข้าใจในความเป็นมือใหม่ของเราทุกอย่าง และสอนงานเราอย่างดีเลยค่ะ แต่เรามีปัญหากับฝ่ายบริษัทค่ะ ทั้งการพูดจาของ CEO และการทำงานของฝ่าย HR ตอนเราสมัครเราคิดว่าจะเป็นบริษัทที่ดีค่ะ จากภายนอกที่เราเห็น แต่พอเข้ามา เรารู้สึกอึดอัดอยู่ตลอด ทั้งกฎที่เราคิดว่างี่เง่ามากก็มีมาให้เห็นค่ะ เขาบอกเราว่าทำงานวันละ 8.5 ชม. แต่มาทำจริงบางครั้ง 9-10 ชม. บริษัทจ่ายค่ารายชั่วโมงให้ max ที่ 8.5 ชม.ค่ะ สามารถนั่งได้แค่ช่วงพัก 1 ชม. นอกเหนือจากนั้นห้ามนั่งเลยค่ะ ไม่มีค่าอาหารกลางวันให้ และไม่มีสวัสดิการแบบที่พนักงานฟรีน้ำ1แก้วในร้านอะไรแบบนี้เลยค่ะ ห้ามกิน ยกเว้นชิม แต่มีลดราคาให้พนักงานนะคะ ถ้าจะซื้อน้ำในร้านส่วนลด 20 บ.ค่ะ ตอนเราป่วยกะทันหันก็แอบมีปัญหาค่ะ ตรงนี้เราพอเข้าใจนะคะเพราะมันกะทันหัน แต่ ceo พูดเป็นนัยๆกับเราประมาณว่า มักง่าย ทำอะไร คิดอะไรมักง่าย พูดง่ายๆ คิดจะลาก็ลากะทันหันแบบนี้ ทำให้คนอื่นเดือดร้อน ซึ่งเรานอยมาก มันแบบทำไมต้องพูดกันขนาดนี้ ไม่มีใครอยากป่วยกะทันหันหรอก เราหลีกเลี่ยงมันได้ที่ไหนกัน แต่พอเราไปอ่านกฎ มันบอกว่าถ้าป่วยกะทันให้แจ้งล่วงหน้าก่อนอย่างน้อย 2 ชม.หรือเร็วที่สุดที่จะทำได้ก่อนเริ่มงานในวันนั้น ซึ่งเราแจ้งล่วงหน้ากับ HR ไปแล้วค่ะ 3 ชม. แต่ฝั่งนั้นไม่ยอมอ่าน และในวันนั้นเป็นอาทิตย์ เขาบอกให้เราไปหาใบรับรองแพทย์มายืนยัน โดยที่เราลาวันเดียว  แต่ตามกฎหมายคือ 3 วันขึ้นไปถึงจะขอใบรองแพทย์จากลูกจ้างได้ แต่เราก็พยายามไปหามาให้เขาในวันนั้น แต่เนื่องจากเราป่วย ปวดท้องมากจนลุกไม่ไหว เราจึงออกไปในตอนเย็นแล้ว และ รพ.รัฐไม่รับ เนื่องจากเป็นวันอาทิตย์ รับเฉพาะเคสฉุกเฉิน จะไป รพเอกชนหรือคลีนิคคือราคา 1500+ แล้วเงินเดือนเราเดือน สค คือ 1400 ค่ะ เพราะมาทำปลายเดือน ไปดูที่บริษัทจ่ายให้ก็ 500 มีแต่เราที่เสียแค่เพราะเราป่วยวันเดียว เราเลยหาให้เขาไม่ได้ และขอลาออกเพราะที่บ้านไม่พอใจกับคำพูดCEO และการทรีทพนักงาน ทางฝั่ง HR ขอให้เราทำงานให้เสร็จในอาทิตย์นี้จะให้ลาออกค่ะ เพราะขาดคน เราก็ยอมทำให้เพราะยังไงเราก็ออกอยู่ดี และก็เป็นการขอโทษที่ออกกะทันหัน แต่พอเราทำครบวันที่ตกลง เราถามเกี่ยวกับเงินที่เราทำงานไป HR อ่านข้อความเราแต่ไม่ตอบกลับค่ะ จนตอนนี้ผ่านมาแล้ว 2 วัน เรายังไม่ได้เงินทำงานของเราเลยค่ะ ไม่รู้เลยว่าต้องไปแจ้งที่สำนักงานเขา หรืออย่างไร แต่จริงๆแล้วเมื่อวานเป็นวันเงินเดือนออกของบริษัทค่ะ เรรก็คิดว่าเงินเราจะโอนเข้า บช มาตั้งแต่เมื่อวาน แต่ไม่มีเลยค่ะ ทักไปก็ไม่ตอบด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่