รับจ้างโอนเงินเข้าเว็บผิดกฏหมายไหม

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่าเราเห็นคนที่จ้างโอนเงินเข้าเว็บ
โพสต์ว่าจ้างคนโอนเงินเข้าเว็บผ่านทางวอลเล็ต
เราก็ไม่ได้คิดอะไรคิดว่าเป็นการโอนเงินเข้าเว็บปกติ
เราก็เลยไปเม้นว่าสนใจ เขาเลยให้ทักไป ทักไปเสร็จเขาบอกว่าของเขาเป็นการโอนเงินเข้าเว็บทางวอเล็ต โดยเขาจะให้เรา สลิปล่ะ20บาทแค่นั่น เราได้ทำการโอนไปให้เขา5สลิป เป็นเงินเกือบ1หมื่นบาทรวม5สลิป โดยเรามารู้ภายหลังว่าคนที่จ้างเราเขาเอาบัญชีเราไปทำการ หลอกขายของออนไลน์แล้วใช้บัญชีเราอ้างในการขายของ เรามารู้ทีหลังว่าแต่ละยอดที่ฝากเข้ามาในเลขบัญชีเราเป็นของคนที่โดนหลอกมาทั้งหมด  ผู้เสียหายเลยทักมาหาเราว่าเราไปโกงเงินเขามา อยากทราบว่า เราไม่รู้ว่าเขาไปโกงคนอื่นมาแล้วโอนมาให้เราเพื่อให้เราโอนให้เขาต่อ แบบนี้เรามีความผิดอะไรไหม ใครรู้ตอบด้วยนะคะ ตอนนี้กำลังเดือนร้อนมาก ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่