สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ราคาสินค้าไม่ได้ขึ้นกับต้นทุนนะครับ (ขึ้นกับต้นทุนก็แค่ว่าขายต่ำกว่านั้นก็ขาดทุน)
การตั้งราคาสินค้า ตั้งราคาเท่าที่คนเห็นคุณค่าที่จะซื้อนะครับ
ราคาไม่ใช่ตัวแทนต้นทุนของผู้ขาย แต่คือตัวแทนของมูลค่าที่สินค้านั้นมีต่อคนซื้อ
คนอยากกินไอติมเคลือบช็อคโกแลตที่(เค้าทำการตลาด)ว่าใช้วัตถุดิบดีกว่าไอติมเคลือบชอ็คโกแลตปกติ และเค้าว่ามันมีมูลค่าพอสำหรับราคาที่ตั้ง
เพราะไอ้อันที่ราคาถูกกว่ารสชาติ(มูลค่า)มันไม่ถูกใจ เค้าก็ซื้ออันแพงกว่า
ถ้าคุณจขกท.เห็นว่าราคาแพงไป มันก็แค่มูลค่าที่จขกท.มองต่อสิ่งนั้น มันไม่ตรงกับการตีมูลค่าของกลุ่มตลาดที่ผู้ผลิตเค้าผลิตมาขาย ก็เท่านั้นครับ
เจ๊ไฝนี่ ก็ทั้งมูลค่าและอุปสงค์-อุปทานครับ เจ๊ไฝมีเวลาจำกัดต่อวันในการขาย มีจำนวนคนจำกัดที่กินได้ การตั้งราคาสูงสุดที่เค้าจะได้กำไรเพื่อทำรายได้โดยที่ยังมีคนกินเต็มโต๊ะมันก็คือจุดที่ลงตัว คุณอยากไปลองสักครั้งถ้ารับราคาได้ก็เท่านั้น
เค้ามีเวลาจำกัดต่อวันในการสร้างรายได้ เค้าก็เพิ่มราคาเท่าที่ยังไม่เกินมูลค่าที่ลูกค้ามอง
การตั้งราคาสินค้า ตั้งราคาเท่าที่คนเห็นคุณค่าที่จะซื้อนะครับ
ราคาไม่ใช่ตัวแทนต้นทุนของผู้ขาย แต่คือตัวแทนของมูลค่าที่สินค้านั้นมีต่อคนซื้อ
คนอยากกินไอติมเคลือบช็อคโกแลตที่(เค้าทำการตลาด)ว่าใช้วัตถุดิบดีกว่าไอติมเคลือบชอ็คโกแลตปกติ และเค้าว่ามันมีมูลค่าพอสำหรับราคาที่ตั้ง
เพราะไอ้อันที่ราคาถูกกว่ารสชาติ(มูลค่า)มันไม่ถูกใจ เค้าก็ซื้ออันแพงกว่า
ถ้าคุณจขกท.เห็นว่าราคาแพงไป มันก็แค่มูลค่าที่จขกท.มองต่อสิ่งนั้น มันไม่ตรงกับการตีมูลค่าของกลุ่มตลาดที่ผู้ผลิตเค้าผลิตมาขาย ก็เท่านั้นครับ
เจ๊ไฝนี่ ก็ทั้งมูลค่าและอุปสงค์-อุปทานครับ เจ๊ไฝมีเวลาจำกัดต่อวันในการขาย มีจำนวนคนจำกัดที่กินได้ การตั้งราคาสูงสุดที่เค้าจะได้กำไรเพื่อทำรายได้โดยที่ยังมีคนกินเต็มโต๊ะมันก็คือจุดที่ลงตัว คุณอยากไปลองสักครั้งถ้ารับราคาได้ก็เท่านั้น
เค้ามีเวลาจำกัดต่อวันในการสร้างรายได้ เค้าก็เพิ่มราคาเท่าที่ยังไม่เกินมูลค่าที่ลูกค้ามอง
ความคิดเห็นที่ 12
ลองซื้อกินเปรียบเทียบดู ส่วนตัวเราว่าเกรดสูงกว่าไอศกรีมเคลือบแบบคล้ายๆ กัน
ทั้งตัวเคลือบ และเนื้อไอศกรีม แต่....ของบางยี่ห้อแบบเดียวกัน ราคาแพงกว่านี้อีกนะ
แท่งละสองร้อยกว่ามั้ง ลองซื้อกินไปทีเดียวไม่ซื้ออีกเลย ถึงรสจะดีกว่าก็เถอะ แต่กิน
แม็กนั่ม ก็พอได้อยู่..... แต่เราว่าตัวเคลือบถ้าจะลดความหวานลงให้หวานน้อยกว่านี้
แล้วให้รสออกขมกว่านี้จะฟินมากกว่า ที่ไม่ค่อยซื้อกินเพราะมันหวานมากไป หวานจน
แสบคอ
ทั้งตัวเคลือบ และเนื้อไอศกรีม แต่....ของบางยี่ห้อแบบเดียวกัน ราคาแพงกว่านี้อีกนะ
แท่งละสองร้อยกว่ามั้ง ลองซื้อกินไปทีเดียวไม่ซื้ออีกเลย ถึงรสจะดีกว่าก็เถอะ แต่กิน
แม็กนั่ม ก็พอได้อยู่..... แต่เราว่าตัวเคลือบถ้าจะลดความหวานลงให้หวานน้อยกว่านี้
แล้วให้รสออกขมกว่านี้จะฟินมากกว่า ที่ไม่ค่อยซื้อกินเพราะมันหวานมากไป หวานจน
แสบคอ
ความคิดเห็นที่ 2
เรื่องแบบนี้พูดยากครับ เพราะการตั้งราคาเขาตั้งตามความเหมาะสมที่เขามองสินค้านั้น ถ้าคุณเห็นว่ามันแพงก็คือคุณไม่ใช่กลุ่มลูกค้าที่เขาต้องการขาย เขาต้องการขายราคาแพงเพื่อเพิ่มมูลค่าให้เป็นสินค้าในตลาดบน ซึ่งถ้าสินค้านั้นๆมันไม่ดีจริงสุดท้ายก็ไม่มีคนซื้อและหายไปเอง
สุดท้ายก็คือสินค้าพวกนี้มันไม่ใช่ของจำเป็นต่อชีวิตประจำวัน เขาอยากจะตั้งราคาขายเท่าไหร่ก็ได้ทั้งนั้น ผู้บริโภคเป็นคนตัดสินใจเลือกซื้อเองไม่พอใจก็ไม่ซื้อ
สุดท้ายก็คือสินค้าพวกนี้มันไม่ใช่ของจำเป็นต่อชีวิตประจำวัน เขาอยากจะตั้งราคาขายเท่าไหร่ก็ได้ทั้งนั้น ผู้บริโภคเป็นคนตัดสินใจเลือกซื้อเองไม่พอใจก็ไม่ซื้อ
แสดงความคิดเห็น
ทำไมไอติม Magnum ถึงมีราคาแพงกว่าไอติมปกติทั่วไปครับ