โดนมิจฉาชีพนำบัญชีไปใช้ฟอกเงินและโกงเงิน มียอดเงินผ่านบัญชีหลายล้าน รบกวนขอคำแนะนำทีค่ะ

คุณแม่โดนนำบัญชีไปใช้ฟอกเงินค่ะ 
เป็นการเข้าใช้งานจากแอปพลิเคชั่นค่ะ ไม่รู้ว่าแม่เผลอพลาดท่ากรองข้อมูลหรือกดลิ้งค์อะไรยังไง ไม่ทราบจริงๆค่ะว่าทำอย่างไรถึงเข้าใช้ได้
แต่เมื่อหลายเดือนที่แล้วอยู่ๆแอปก็เด้งออกเองจากเครื่องคุณแม่ ซึ่งพอดีว่าบัญชีนั้นเป็นบัญชีที่ไม่ได้ใช้ประจำอยู่แล้ว คูณแม่เลยไม่ได้สนใจค่ะ
พึ่งมาทราบเมื่อสักอาทิตย์ที่แล้วตอนมีคนติดต่อมาว่าแม่เราไปหลอกขายของให้เค้า
จึงรีบให้แม่โหลดแอปมาตรวจสอบ ปรากฏว่ามียอดเงินเข้ามากว่า 600รายการ เป็นยอดเงินรวมประมาณ 2.5ล้าน 
ตอนนี้ไปแจ้งความ และปิดบัญชีแล้ว คุยกับพนักงานธนาคารแล้วเหมือนความหวังที่จะตามตัวคนร้ายจะยากมากๆ เพราะเค้าใช้วิธีโอนเข้าเว็บพนันค่ะ
ตอนนี้ก็ทำใจว่าถ้ามีหมายเรียกมาก็จะดำเนินการตามขั้นตอนต่อไปค่ะ

แต่ตอนนี้เครียดเรื่องภาษีมากๆค่ะ คุณแม่รับราชการ ยื่นภาษีตลอด เงินที่โดนโอนเข้าออกในชื่อแม่เรายอด 2.5ล้าน จะทำอย่างไรดีคะ 
ชี้แจงกับสรรพากรไปเค้าจะฟังมั๊ย หลักฐานที่มีอย่างเดียวตอนนี้คือใบแจ้งความค่ะ เครียดมากๆเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่