แมวท้องอืด ท้องไม่เสีย หมอให้ดมยาสลบ ให้น้ำเกลือ ยาฆ่าเชื้อทางสายยาง ถูกต้องไหมคะ

เคยตั้งกระทู้ไปแล้ว แต่ยังคงสงสัย
คือเรารับลูกแมวจรตั้งแต่2สัปดาห์มาเลี้ยง น้องร่าเริงปกติ ทานนมแพะเก่ง แต่ช่วง 4 สัปดาห์แมวน่าจะท้องอืดเพราะวันนั้นเราให้นมเยอะมาก และให้นมซ้อนกับแฟนซึ่งให้ไปแล้ว กลายเป็นให้2รอบในครึ่งชั่วโมง

ผ่านไป4ชม. แมวลุกแล้วนอนหมดเรี่ยวแรงพุงกางป่องมาก ด้วยความตกใจรีบพาไปหาหมอ ซึ่งภายกลังมาถามอาการอีกที่หมออีกคนก็บอกอาการท้องอืด

พอไปถคงรพ.สัตว์ตอนเที่ยงคืน หมอเวรเด็กๆมารับน้อง ถามเรื่องให้นมวัวไหมเราบอกให้นมแพะน้องไม่มีเรี่ยวแรง ำอเห็นอาการหมอบอกน้องอาการหนัก ตอนนั้นคนรับอีกคนให้เรากรอกเอกสาร เห็นแมวโดนสวนก้นร้องดังลั่น หลังจากนั้นแมวเรากลับลุกขึ้นมาได้ ก่อนหน้านี้นอนไร้เรี้ยวแรง แมวลุกมานั่งได้ หมอเอายาสลบให้ดมและเจาะเสียบสายยางให้น้ำเกลือ 

และหมอบอกแมวเราติดเชื้อโคโรน่า ตรงแอดมิดดูอาการ2 วัน (แมวเราหนักไม่ถึง 150 กรัม ดมยาสลบได้ใช่มั้ยคะ หมออีกที่บอกควรให้ยากินจะดีกว่า)

เรามาเยี่ยม แมวก็นอนอย่างเดียว หมอบอกให้ยาฆ่าเชื้อ ให้น้ำเกลือ หลังจากนั้นวันที่ 3 บอกแมวเราเสียแล้ว

จากอาการรักษาแบบนี้ถูกไหมคะ คือแมวเราฝังไปแล้วและเราก็คงไม่โวยวายหรือต่อว่าอะไรหรือรพ.นั้น
แต่มันรู้สึกคาใจ ทำไมแมวไม่ได้ท้องเสีย ท้งอืดกลับให้น้ำเกลือทางสายยาง และแมวตัวเล็กมากๆ ร่างกายดค้าจะรับได้เหรอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่