คิดว่าจริงไหมครับ ที่โซเชียลมีเดีย ทำให้มาตรฐานของคนเรามันสูงขึ้น?

คือช่วงนี้ก็มีมานั่งนึกๆดู เราก็เล่นโซเชียลมีเดีย ก็เห็น เค้ามีแบบนู้นแบบนี้ กินดีอยู่ดี ขับรถยี่ห้อนี้ บ้านหลังใหญ่ ผู้ชายต้องเป็นแบบนี้ หล่อประมาณนี้ ผู้หญิงต้องดีแบบนู้น สวยน่ารักแบบนี้

เหมือนสังคม โซเชียลมีเดีย มันค่อยๆหล่อหลอมคนเราแบบไม่รู้ตัว แล้วคนรอบข้างหรือสังคม ที่โดนโซเชียลมีเดียเช่นเดียวกับเรา มาพูดกรอกเข้าไปอีก คือเหมือนตอนนี้ดูคนส่วนใหญ่จะวิ่งเข้าหาสิ่งที่สังคมนี้สร้างขึ้นมา โดยพยายามไต่ขึ้นไปบนจุดสูงสุด มันดูสังคมเหนื่อยมาก ไม่พอใจอะไรนิดหน่อย ด่ากันละ ขึ้น # ละ หรือเป็นประเด็น pantip ดูโลกไม่ค่อยจะแฮปปี้เท่าไหร่ ผมคนนึงที่เกิดยุค 90 ผมรู้สึกว่า ยุคนั้นตอนเด็กๆ ชีวิตมันดูแฮปปี้กว่าตอนนี้ มีใครคิดแบบเดียวกับผมบ้าง แล้วมีใครรู้สึกแบบเดียวกับผมบ้างกับสิ่งที่ผมคิด มาแชร์ความเห็นกันครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่