เพื่อนสูบบุหรี่ถอยห่างจากเพื่อนกลุ่มนี้ยังไงดี?

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ คือเคยมีใครมีเพื่อนสูบบุหรี่ไหมคะ คือเพื่อนในห้องเราเกินครึ่งสูบกันแทบจะหมดเลย(ห้องเราส่วนใหญ่เป็นผู้ชายผู้หญิงไม่สูบหรือสูบก็ไม่รู้) สำหรับเรา เพื่อนกลุ่มที่สูบคือเหมือนเด็กวัยรุ่นทั่วๆไปเลยคะ เล่นกันปกติ มีล้อกันบ้างตามภาษา เล่นแรงกันบ้าง เมื่อหลายวันก่อน เราเจอเพื่อนกลุ่มนี้สูบกัน (ขอบอกก่อนนะ โรงเรียนเรามีจุดรับส่งนร. ซึ่งตรงจุดนี้จะมีทางให้เดินไปอีก เป็นจุดถ้าเดินไปเรื่อยๆจะเจอถนนใหญ่) วันนั่นเราเหงาคะ ปกติเราก็รอตรงจุดรับ-ส่งนร.นะ แต่วันนั้นเหงามากๆ เลยเดินตามเพื่อนกลุ่มนี้ไป เดินไปถึงจุดหนึ่งค่อนข้างลับสายตาเลยคะ เขาก็นั่งจุดบุหรี่กัน พอเราเห็นแบบนั่นก็ยิ้มแห้งเลยคะเพราะ“ไม่เคย"เจอเพื่อนสูบบุหรี่ เรายืนนิ่งๆมองเพื่อนๆ จะเข้าไปคุยก็ไม่กล้าอมยิ้ม20   เพื่อนในกลุ่มนั่นมี10กว่าคน สองสามคนในนั่นไม่สูบ และเป็นหนึ่งในคนที่เขาชอบเรา มันก็เดินมาบอกให้อยู่ไกลๆไว้ ด้วยความที่ว่าเราก็กลัวพวกมัน เราเลยชวนเพื่อนที่มันชอบเราเดินไปถนนใหญ่ไปคุยกันว่ามีใครสูบบ้างใครไม่สูบบ้าง แล้วเดินกลับเพราะต้องขึ้นรถนร. ทุกคนคงคิดสินะคะว่าคนที่ชอบเราก็ดีนิ แต่ไม่เลยคะ เราอึดอัด อึดอัดที่เขาเดินมาโอบไหล่ จับมือเรา คือมันไม่ควรอ่ะ เราไม่ได้สนิทกันมากขนาดนั่น ห้องที่เราอยู่ก็ห้องท้ายๆเลยคะ(แต่ห้องท้ายไม่ได้เลวร้ายกันหมดนะคะ) อยากจะออกจากสังคมนี้แต่เกรดก็แย่มากๆ ไม่ใช่ไม่พยายามนะคะแต่ไม่เข้าใจจริงๆ เพื่อนที่ไม่สูบก็เหมือนมีปัญหาชีวิตเยอะมากๆ เพื่อนที่เนิร์ดๆหน่อยอยู่ด้วยก็อึดอัด(เขาพูดภาษาที่เข้าใจกันเอง) สังคมที่อยู่มาตั้งแต่เด็กจนถึงตอนนี้ ไม่ค่อยมีคนสูบ พ่อ แม่ พี่ ไม่สูบ ไม่มีใครสูบ เพราะฉะนั้นอย่าว่าเราเป็นพวกอ่อนแอ่เลยคะ เราแค่ไม่เคยเจอสังคมแบบนี้  เราไม่ได้อยากบอกครู เพราะหนึ่งไม่อยากมีปัญหากับพวกเขา สองพวกเขาไม่ได้สูบในรร.นะเช่นห้องน้ำอะไรแบบนั่นไม่สูบ จะสูบข้างนอกบริเวณรอบๆรร.แทน อยากออกจากจุดนี้มากๆ ทำยังไงดีคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่