ไม่เข้าใจป้ายห้ามแบบนี้จริงๆ ห้ามนะ แต่มีลูกศรชี้นำ คืออะไร

กระทู้สนทนา

ห้ามขึ้นแท็กซี่บริเวณนี้ แต่มีลูกศรชี้นำ
มีทำไมลูกศร  มีกากบาทสีแดงดีกว่ามั้ยคะ
หรือมีป้ายบอกแท็กซี่ดีกว่าว่าห้ามจอดบริเวณนี้

เราว่าการมีลูกศรในป้าย มันเหมือนยิ่งเป็นการชี้นำให้คนเรียกแท็กซี่จุดนี้มากกว่า เปรียบเทียบเหมือน...ตอนที่เราไปห้างแล้วเดินหาห้องน้ำอะค่ะ ก็จะมีลูกศรนำทางไปในทางที่ถูกที่จะเจอห้องน้ำ
แต่ป้ายในกฎจราจรมันไม่ควรมีลูกศรบอกแบบนี้ ในเมื่อมันเป็นการห้าม ห้ามทำ มันน่าจะใช้สัญลักษณ์อื่นมากกว่ามีลูกศรชี้นำแบบนี้ หรือเปล่า???

ยืนรอรถหน้าซีคอนบางแค แล้วก็งง ว่า...สรุปห้ามใช่มั้ย แต่มีลูกศรชี้ไปที่แท็กซี่ได้ตำแหน่งเป๊ะมาก อืมม ประเทศไทย
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่