กีต้าร์หน้า Top solid walnut กับ Top solid spruce ไม้ไหนเหมาะที่จะทำไม้หน้ากว่ากันครับ

กีต้าร์ส่วนใหญ่นิยมใช้ไม้ spruce มาทำไม้หน้ากีต้าร์ จึงเกิดข้อสงสัยว่า ไม้หน้า wallnut ไม่ดีพอที่จะเอามาทำไม้หน้าเท่าไม้ spruce เหรอครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ตอบตามหัวห้อ ก็ไม่มีครับ ไม่มีไม้ไหนเหมาะสำหรับทำกีต้าร์​ครับ ถ้ามีกีต้าร์​ทั้งโลกคงไม้ชนิดเดียวกันสเปคเดียวกันหมด มีที่ต่างชนิดกันเพราะรสนิยมของเสียงโทนที่ให้ใช้เล่นให้เหมาะกับเพลงและต้นทุน(แต่ส่วนมากจะเป็นไม้เนื้ออ่อน มีอ่อนมากอ่อนกลางอ่อนน้อยอีก ไม้หน้านะครับ)​ ส่วนเรื่องไม้ walnut คำตอบมันก็อยู่ในคำถามแล้วครับ "ความนิยม" ต้องไปตีความนิยมเองแล้วครับ ส่วนความรู้ที่ผมมีคือ walnut มีน้อยครับ ปลูกเฉพาะ​ที่เฉพาะ​แหล่ง ไม่อยากใช้คำว่าหายาก มันไม่ใช้ไม้ที่นิยมมากพอจะใช้คำนั้น และเป็นไม้เนื้อแข็ง ตารางความหน้าแน่นไม้ผมหาไม่เจอลองค้นพี่กรูดูครับ แข็งเที่ยบหรือมากกว่า mahogany,maple ด้วยซ้ำ อย่างที่บอกข้างต้น ไม้เนื้อแข็งไม่นิยมมาทำไม้หน้าครับ เต็มที่เห็น all mahogany หรือ all maple​ หรือไม้ข้าง,หลัง ผมยังไม่เคยสัมผัสหรือเห็นกีต้าร์​ที่ไม้หน้าทำมาจาก walnut เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่