ในวัคซีนโควิดที่ฉีดๆกันไปหลายๆเข็มมีสารอะไรบ้างครับ

กระทู้คำถาม
ใครที่ฉีดไปแล้วน่าจะรู้ช่วยตอบหน่อย
นอกจากที่บอกว่าป้องกันติดโควิดก็ป้องกันไม่ได้ ป้องกันป่วยหนักก็ป้องกันได้ก็มี เสียชีวิตก็มี แล้วทำไมมันถึงทำให้คนเสียชีวิตหรือเจ็บป่วยเรื้อรังได้ครับ ช่วงนี้คือมีข่าวคนดังเสียชีวิตถี่มากผิดปกติ คนแถวหมู่บ้านตายกันหลายคนมากไม่ได้ตายจากโควิดนะ บางคนก็เข้าโรงพยาบาลตรวจเจอโรคร้ายทั้งที่เเข็งแรง ไม่ได้ต่อต้านนะครับแค่ตั้งคำถามเพราะอยากรู้จริงๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่