ในมิ้ลเดิลเอิร์ธ มีสัตว์ประหลาดใต้ทะเลไหมครับ และมีเผ่าพันธ์อื่นๆ อีกไหม และรบกันแค่กระจุกเดียวใช่ไหมครับ

กระทู้คำถาม
อย่างสัตว์ประหลาดในน้ำ เห็นปรากฏแค่ใน the lord of the ring ภาคแรก ไม่แน่ใจว่าเป็นหมึกหรือเปล่าแค่ตัวเดียว แต่มันพอจะมีสัตว์ประหลาดในน้ำอีกไหมครับ

และมีพวกแวมไพร์ มนุษย์หมาป่า มัมมี่ ซอมบี้ไหมครับ

และโลกในมิ้ลเดิลเอิร์ธใหญ่แค่ไหน และสงครามมีอยู่แค่ส่วนเดียวใช่ไหมครับ 
เช่นทวีปเรามีทวีปยุโรป แอฟริกา อเมริกาเหนือและใต้ ออสเตรเลีย เอเชีย 
แต่รบกันแค่ยุโรปแบบนี้ใช่ไหมครับ แสดงว่าที่อื่นสงบสุขดี ต่อให้เซารอนครองอำนาจได้ก็ไม่เป็นไรเพราะไม่ได้รับผลกระทบใช่ไหมครับ

คือชอบและดู lotr เหมือนใครหลาย ๆ คน แต่ไม่ได้รู้ลึกซึ้งมากมาย เลยอยากจะถามครับผม ขอบคุณมากครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่