"เอาหน่ะ..ลองหน่อย" กับเจ้าจุดแดงตัวน้อย Leica T

สวัสดีครับ...วันนี้ผมอยากจะพามารู้จักกับกล้องตัวเล็กๆ แต่ชื่อแบรนด์ใหญ่ๆ
ในราคามือสองที่คนอยากลอง จะกัดฟันแล้วบอกว่า "เอาหน่ะ..ลองหน่อย" 
กล้องตัวนี้คือ เจ้า Leica T ครับ

กล้องตัวนี้เป็นกล้อง Sensor APS-C ความละเอียด 16.2MP 
จริงๆแล้วกล้องตัวนี้ค่อนข้างจะตกรุ่นพอสมควร เพราะเป็นตัวแรกที่ออก ตั้งแต่ปี 2014 ก่อนจะมี TL และ TL2 ตามมา
ปัจจุบันกล้อง segment นี้ ก็น่าจะไม่ได้ไปต่อในตลาดเสียแล้วด้วย
หลายคนคงสงสัย ว่าแล้วทำไม วันนี้ผมถึงจะมาพูดถึงกล้องตัวนี้ ในเวลาที่สายไป...

พักสายตาสักนิด...

หน้าตาของเจ้า Leica T นั้น น่าจะเหมาะกับสาวๆ (แบบในภาพประกอบ) มากกว่าผมนะ
สุดท้ายแล้วแต่ความชอบในแง่มุมของ Design
แต่จุดขายที่ทาง Leica ได้ทำของมานั้น คือกล้องตัวนี้เป็นงาน craft  อลูมิเนียมขึ้นรูปทั้งก้อน
แล้วเอามาขัดให้เป็นบอดี้ของกล้อง มันพยายาม มันอาร์ตมาก...
การทำงานหลักๆ มี Dial อยู่ 2 วง ปุ่มเปิด-ปิด และชัตเตอร์ อยู่ด้านบน
ที่เหลือเป็นหน้าจอทัชสกรีนทั้งหมด อ้อ กล้องตัวนี้มาพร้อมกับชุดเลนส์ของมันเองเป็นเลนส์ออโต้
แต่ผมเป็นสายมือหมุน ก็จะเอามาจับคู่กับสารพัดเลนส์เก่าๆ ที่ผมมีแทน

จุดเริ่มต้นของผมกับเจ้ากล้องตัวนี้ก็คือ วันนึงที่ได้ไปเดินถ่ายรูปเล่นกันที่สวนเบญจกิติ
ก็มีพี่ในกลุ่มท่านนึง ที่มีฝีมือการถ่ายภาพ monochrome ได้สวยงามยิ่งนัก 
ได้เล่าถึงกล้องตัวนี้ว่า เค้าได้กล้องตัวนี้มาในราคามือสอง สภาพสวยงาม ราคาหมื่นต้นๆ เห็นราคาไม่รุนแรง จึงได้ซื้อมาเล่น
แต่กลายเป็นว่าไฟล์ภาพของ เจ้า Leica T นั้น มันนุ่มละมุน สวย ถูกใจเค้าเป็นอย่างมาก 
พี่เค้าเล่าด้วยสีหน้า และแววตาที่แบบว่า ปลื้มปริ่มยิ่งนัก
ประกอบกับผมเองก็เป้นคนขี้แพ้ แพ้ยาง่ายมาก ใครป้ายยามาเป็นมีอาการใจสั่น หวั่นไหว
เเละสงสัยใคร่รู้เป็นยิ่งนัก จึงเริ่มหาข้อมูลและสำรวจราคาในตลาดมือสอง และแล้วก็ได้มาในราคาหมื่นนิดๆ

ภาพจาก Leica T + Kodak Ektar 47mm f2

เจ้า Leica T เป็นกล้องที่เป็น mount L ตามปกติของค่าย Leica และ Panasonic อาจจะรวมเจ้า Sigma fp ไปด้วยก็ได้
ซึ่งผมเองก็มี adapter L mount อยู่แล้ว จึงสามารถเอาเลนส์มือหมุนที่มีอยู่มาประกบได้เลย
ภาพตัวอย่างที่ลงมาเรื่อยๆ เป็นภาพที่ผมได้จากเลนส์หลายๆตัว มีชื่อเลนส์ในลายน้ำภาพอยู่แล้วนะครับ
ส่วนตัวภาพนั้นมีการครอป ปรับแสง แปลงไฟล์เป็น monochrome แต่ไม่ได้มีการทำโทนใดๆเป็นพิเศษครับ

Leica T + voigtlander color-lanthar 42mm f2.8 Mode monochrome จากกล้องทำการปรับแสงบางส่วนครับ

ความรู้สึกเมื่อใช้งาน ส่วนตัวใช้งานไม่ค่อยถนัดมือสักเท่าไหร่นัก
ด้วยขนาดกล้องที่เล็ก และเป็นทัชสกรีน ไม่มีช่องมอง ผมเลยไม่คุ้นชินสักเท่าไหร่นัก
แต่ภาพที่ได้จากหลังกล้องนี่สิ มันสร้างความพึ่งพอใจให้ผมได้มากทีเดียว
จนเป็นเหตุผลที่ต้องหยิบกล้องตกรุ่นตัวนี้มาเล่าสู่กันฟัง

Leica T + voigtlander color-lanthar 42mm f2.8

Leica T + Summicron 50mm rigid v.2

ภาพที่ได้จากกล้อง ออกมาในแนวที่ contrast ไม่จัด ดูนุ่มๆเนียนๆ เก็บรายละเอียดได้ดี
สีมาเบาๆ หวาน และในบางครั้งให้อารมณ์แบบสีพาสเทล 
มันดูไม่จัดจ้าน มันดูสบายตา มันดูมีความวินเทจเล็ก มันดูแล้วถูกใจมากครับ...

Leica T + Tele-elmarit 90mm f2.8

ในส่วนของภาพแนว Monochrome ผมเองก็ไม่ถนัดในแนวทางนี้
ผมก็บอกไม่ได้ว่ามันถ่ายทอดออกมาได้ดีมั้ย แต่ส่วนตัวผมชอบโทนภาพที่ได้จากกล้องตัวนี้มากครับ

Leica T + Summicron 50mm rigid v.2

ยิ่งช่วงนี้มือเจ็บอยู่ การถือกล้องเล็กๆ ประกบคู่กับเลนส์เบาๆ ช่วยคลายเหงาได้มากทีเดียวครับ

Leica T + Kodak Ektar 47mm f2

ในส่วนของ portrait เมื่อมาจับคู่เก็บเลนส์เก่าๆ ถ่ายแสงฟุ้งๆ นุ่มๆ บ้าง ก็ดูสบายตานัก

Leica T + voigtlander color-lanthar 42mm f2.8

Leica T + voigtlander ultron 50mm f2 prominent

ส่วนตัวมองว่า กล้องตัวนี้เป็นทางเลือกที่น่าสนใจเลยทีเดียว กับกล้องมือสองที่ราคาร่วงลงมาอย่างน่าใจหาย
Design ของกล้องมีความเนี๊ยบดูดี มีจุดแดงๆ เพิ่มเสน่ห์อีก แต่อาจจะต้องลงทุนเกี่ยวกับ accessories บ้าง
อยากเช่น สายคล้องกล้องที่มานั้น มันไม่ถูกใจเอาซะเลย แถมข้อต่อสายเป็นแบบ fix อีก
ถ้าอยากจะหาสายคล้องสวยๆมาใส่ ต้องลงทุนทั้งสาย และต้องสั่งซื้อตัว adapter หูคล้องมาด้วย
เคสนี้โชคดีนิดนึง ได้สายมาฟรี เพื่อนในกลุ่มมือหมุนทำให้มาเป็นพิเศษ แต่ยังติดเลี้ยงกาแฟเค้าอยู่เลย

Leica T + auto takumar 55mm f2 early version

ใครที่อยากลองกล้องเล็กๆ ที่ไฟล์ภาพมีคาแรกเตอร์ของตัวเอง โดยไม่เกี่ยงว่าเป็นมือสอง ไม่สนว่าไม่ใช่ FF
และคิดว่าพอสู้ราคาไหว กับกล้องเก่าๆ ที่มีจุดแดงๆ ผมว่าเป็นกล้องที่น่าเล่นที่เดียวนะครับ

Leica T + Kodak Ektar 47mm f2
สรุป
มันเป็นกล้องที่ให้ไฟล์ที่แตกต่าง เหมาะสำหรับคนที่ชอบภาพนุ่มๆ softๆ สีเบาๆ ไม่ดุดัน ไม่จัดจ้านมาก
ภาพขาว ดำ ทำออกมาได้ดี ส่วนตัวว่า กล้องควบคุมยากไปนิด สำหรับสาย analog อย่างผม
ราคามือสองเร้าใจภายใต้แบรนด์จุดแดง แต่มันเป็น leica ที่ไม่ได้ให้ฟิลลิ่งการถ่ายภาพแบบ leica 
แต่คนที่อยากตกแต่งกล้อง จะต้องจ่ายแพงหน่อย รวมไปถึงกรณีอยากได้แบตสำรองก็ด้วย เพราะราคาสูงมากครับ
สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณที่เข้ามารับชมกันนะครับ 
ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่