อาการของกระเพาะปัสสาวะไวเกิน

ผมอายุ 45 ปี เริ่มมีอาการปัสสาวะบ่อยมานานละครับ  แต่ไม่มีปัญหาอื่นใด
แต่ช่วงต้นเดือนมิย ที่ผ่านมา เริ่มมีอาการปัสสาวะบ่อยผิดปกติ จำนวนครั้งพุ่งไปถึง 30 ครั้งต่อวัน แต่มีความรู้สึกว่าไม่สุด ปวดหน่วงๆ แต่ปัสสาวะไม่ออก
ทำให้ตัดสินใจไปพบคุณหมอ
คุณหมอตรวจปัสสาวะ ตรวจการพุ่งของปัสสาวะ  และความคงเหลือของปัสสาวะแล้ว
ได้ยา Vesicare 5 mg มาทานทุกวัน  จนครบ 2 อาทิตย์ก็ทรงๆไม่แย่ลง จำนวนครั้งก็เฉลี่ยประมาณ 10 ครั้งก็วัน
บวกกันการฝึกกลั้นปัสสาวะให้นานๆ  ซึงผมก็กลั้นๆจนเครียดมาก เพราะพยายามกลั้นให้ได้อย่างน้อย 2 ชมหรือนานกว่านั้น ถึงจะไปปัสสาวะ

จากนั้นจึงกลับไปพอคุณหมออีกท่าน ได้ยาตัวใหม่  Betmiga 50 mg มาแทน บวกกับคำแนะนำว่า ถ้าปวดจริงๆก็ไปเข้าห้องน้ำ
ไม่ต้องอั้นจนสุดๆอย่างที่เคยทำ จากนั้นกลับมาบ้านก็สบายใจขึ้น อาการก็ทรงคือ จำนวนครั้งก็เฉลี่ยประมาณ 10 ครั้งก็วัน แต่บางวันก็มากกว่านั้นใน 3 อาทิตย์แรก ก็ทรงๆ  จนมาอาทิตย์สุดท้ายสำหรับยาตัวใหม่ที่จะครบ 1 เดือน  ในอาทิตย์สุดท่าน อาการเริ่มแย่บ้าง ดีบ้าง
บางวัน 6 ครั้งต่อวัน บางวันพุ่งไป 16 ครั้ง ทำให้เริ่มเครียดและเหนื่อย 

อีกอาการคือฤทธิ์ยาอาจจะทำให้ท้องผูกได้ ผมก็เริ่มมีอาการปวดอุจจาระ แต่พอไปเข้าก็ไม่ออก ทำให้ต้องกิน ผลไม้ ไฟเบอร์เพิ่ม
มีอยู่ 1 คืน นอนไม่หลับทั้งคืนเพราะเหมือนอุจจาระค้างอยู่  ทำให้ต้องไปซื้อน้ำเกลือเพื่อมาฉีดเข้าไปในก้นเพื่อให้อุจจาระออกมาก
จึงรู้สึกสบายตัวขึ้น   วันรุ่งขึ้นสามารถเข้าห้องน้ำได้ปกติครับ  วันถัดไปก็ยังปกติ  วันที่ 3 อาการเหมือนเิริ่มมา  คือปวดนิดๆพอไปเข้ากลับไปไม่ออก
ออกแต่ปัสสาวะ ทำให้ปัสสาวะบ่อยขึ้นด้วยครับ

ตอนนี้จึงเครียดกับเรื่อง กระเพาะปัสสาวะไวกิน และเรื่องปวดท้องแต่ไม่ออกอีก
ใครมีวิธ๊แนะนำบ้างไหมครับ  อยากหายจากโรคนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่