ใครมีวิธีฝึกภาษาอังกฤษบ้างไหมคะ??

สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องอยากปรึกษาค่ะ คือที่ทำงานเราจัดสอบภาษาอังกฤษเพื่อวัดความรู้ วิธีสอบคล้ายๆ กับ CU TEP (อันนี้เพื่อนที่เคยไปสอบบอกมาค่ะ) เราบอกก่อนว่า ปกติเราก็รู้ตัวว่าเราอ่อนภาษาอังกฤษมากๆๆ ถึงขั้นที่ฟังไม่รู้เรื่อง เขียนไม่ได้เลย เราก็พยายามฟังภาษาอังกฤษทุกเช้าก่อนไปทำงาน ตอนนอนก็เปิดทิ้งไว้ให้หูกับสมองมันชิน ซึ่งเราก็คิดว่าเราพอจะฟังรู้เรื่องบ้าง แต่ผลสอบเราคือ อ่อนมากถึงมากเลย 
ตอนนี้ก็รู้สึกว่าท้อแท้มากกับการฝึกภาษาอังกฤษจริงๆ คือเราอยากเก่งให้มากกว่านี้ค่ะ อย่างน้อยเวลาสอบ เราก็ควรจะได้มากกว่าค่าเฉลี่ยของคนอื่นๆ ด้วย จริงไหมคะ T^T.... ใครมีวิธีฝึกภาษา ช่วยแชร์หน่อยได้ไหมคะ 
.
ผลสอบของเรา คือ
Listening เต็ม 30 คะแนน ได้ 6 คะแนน (คะแนนเฉลี่ยกลุ่ม คือ 9.62 คะแนน) 
Reading เต็ม 60 คะแนน ได้ 27 คะแนน (คะแนนเฉลี่ยกลุ่ม คือ 28.04 คะแนน)
Writing เต็ม 30 คะแนน ได้ 9 คะแนน (คะแนนเฉลี่ยกลุ่ม 8.98 คะแนน) 
รวม 3 พาร์ท เต็ม 120 คะแนน เราทำได้ 42 คะแนน 
.
อมยิ้ม08อมยิ้ม07อมยิ้ม20
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่