ขอเคล็ดลับการทำข้อสอบ IELTS ส่วนของ listening หน่อยครับ คะแนนส่วนนี้น้อยสุด

พึ่งไปสอบมาครับ ของ British Council สอบครั้งแรก คะแนนออกแล้ว

Listening:    5.5
Reading:    6.5
Writing:    6.0
Speaking:    6.0
Overall:    6.0

คราวนี้จะยื่นเรียนต่อที่ UK มหาวิทยาลัยต้องการ overall 6.5, each not below 6.0 คือเกือบจะได้แล้ว ขาดอีกนิดเดียว
คราวนี้ว่าจะฝึก listening เพราะคะแนนอ่อนสุด และพยายามจะดัน reading ให้ได้ 7.0 ส่วน writing กับ speaking ให้ได้ 6.5

สอบครั้งแรกยอมรับว่าตื่นเต้นมากครับ ทำ reading ไม่ทัน มั่ว 15 ข้อ, writing ก็ลนๆ ส่วน speaking ก็ขำๆ พูดไปเรื่อยรู้สึกไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่ ใครมีเทคนิคอะไรบ้างไหมครับ รวมทั้งหนังสือ หรือที่สอนพิเศษเพิ่มเติมด้วย

ผมมีหนังสือ Objective IELTS เล่มเดียว ทำไปประมาณครึ่งเล่ม ฝึกแต่ skill ไม่ได้ฝึกทำข้อสอบจำลอง Cambridge เล่มดำม่วงเลย ควรทำหนังสือเล่ม 7-10 ใช่ไหมครับ? จะลองไปหาซื้อดู

ตอนนี้อยากดันคะแนน listening ก่อนเป็นอย่างแรกเลยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่