ถ้าจะขยายบ้านออกไป อีก 1.6 เมตร ลงเสาไมโครไพล์ 21 เมตร ทำคานยึดกับเสาตัวบ้านได้ไหมครับ

เป็นบ้านเดี่ยว 2 ชั้น อยากต่อครัวชั้นเดียวออกไป ทุบกำแพงออก ต่อเสาออกมาอีก 3 ต้น แล้ว เชื่อมคานกับ เสาตัวบ้านเดิม แบบในรูป

จริงผมอยากได้แบบนี้มากเลย 

แต่งช่างที่มาทำให้บอก ทำไม่ได้ อย่างไง จุดที่ยึดกับตัวบ้าน นานๆ ไปก็แตก  ต้องลงเสาไมโคร 18 m 6 ต้นแบบในรูป

แล้วห้ามยึดกับตัวบ้าน ต้องก่อผนังขึ้นมาอีกชั้นนึง แล้วฉีดโฟมในจุดที่เชื่อมกับตัวบ้าน  แบบในรูป 

ซึ่งมันไม่ตอบโจทย์ผมครับ ผมอยากให้บ้านผมกว้างขึ้น อีก แค่ 1.6 x 7.5 เมตร ถ้ามีผนังกั้นสองชั้นผมก็ไม่อยากทำ

ผมเลยหาช่างในเน็ต โทรไปปรึกษา เขาบอกว่ายื่นแค่ 1.6 เมตร ชั้นเดียวไม่ต้องลงเสาเลยก็ได้ ใช้ผูกเหล็กยื่นออกมาเอา 
โดยทำพื้นคอนกรีตสำเร็จ ยื่นออกมา แล้วใช้ผนังอิฐมวลเบา 
ช่วยแนะนำทีครับไม่รู้จะเชื่อใครแล้ว ลองหาข้อมูลในเน็ตดูส่วนใหญ่ก็แนะนำให้ทำแบบ ที่ช่างคนแรกบอก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่