อยากจะปรึกษาในการหางาน เครียดมาก

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะทุกคน เราขอพื้นที่ระบาย สอบถาม และแลกเปลี่ยนความคิดหน่อยนะคะ
คือเจ้าของกระทู้เครียดกับชีวิตมากค่ะตอนนี้ ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดีค่ะ
เกริ่นเลยนะคะ คือจขกท.จบป.ตรี สาขาเกี่ยวกับการวิเคราะห์ข้อมูล แล้วเรียนป.โทต่อเลยค่ะ 
ตอนป.ตรีค่อนข้างเป็นคนเก็บตัว ไม่ค่อยเข้าร่วมกิจกรรมของทางมหาลัย คณะ หรือสาขา มีแต่ทำพาร์ทไทม์เล็กๆ น้อยๆ
พอมาต่อป.โท ตอนแรกก็มี passion ค่ะ + จขกท.ค่อนข้างติดแฟน (แฟนอายุน้อยกว่า) เลยเลือกเรียนต่อ ก็ยังทำงานที่คณะเป็นเทอม
พอแฟนจบ แล้วถึงช่วงของการเริ่มทำธีสิส ก็ทำได้เรื่อยๆ นะคะ แต่หัวข้อที่ได้คือ อาจารย์ที่ปรึกษาไกด์ให้ เนื่องจากสาขาที่เรียนต่อค่อนข้างเกี่ยวเนื่องกับป.ตรีค่อนข้างน้อย ทำให้เรายังมองไม่เห็นภาพ แต่ก็ฝืนมาทำจนสอบเค้าโครง (ปี 2 เทอม 1) หลังจากนั้นต้องไปเก็บข้อมูล มันรู้สึกหมดไฟมากค่ะ ท้อแท้มาก จนปล่อยเวลาไปถึง 1 ปีเปล่า ๆ (เก็บข้อมูล + ขายของเล็กๆ น้อยๆ ) 

ตอนนี้อยากหางานทำ แต่ตัวเองไม่ค่อยมีประสบการณ์เป็นจริงเป็นจังเท่าไหร่เลยค่ะ (มีแต่เคยทำพาร์ทไทม์ ขายของออนไลน์ และรับจ๊อบสั้นๆ 2-3 เดือน)
เครียดมาก เพราะอายุก็ 25-26 แล้ว แต่ยังไม่มีประสบการณ์ ปรึกษาใครก็ไม่ได้เลยค่ะ
แถมยังพึ่งเลิกกับแฟน (เหมือนเสียศูนย์ไปเลย)  ป.โทก็ยังไม่จบ (ไม่อยากทำต่อ แต่ครอบครัวกดดัน) 
พื้นฐานครอบครัวก็ไม่ค่อยดีค่ะ 

จขกท.ไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ ท้อมาก เครียดมากกก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่