เราผิดไหมคะที่เปลี่ยนงานบ่อยและทำงานบางอย่างไม่ได้

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่าเราออกจากงานเสมียนที่ทำมา 1 ปี 3 เดือน นั่นเป็นงานแรกที่เราทำเลยค่ะ เราออกแบบไม่ได้มีงานสำรองรองรับเลย เพราะคิดว่ายังไงก็ไปรอด แต่สุดท้ายพอเราลองไปทำงานฝ่ายผลิตดู 2 ที่ก็ดันไม่ไหว ทำได้วันเดียวออก เลยลองไปทำงานเอกสารก็เหมือนจะได้ค่ะ แต่ดันไปเจอเพื่อนร่วมงาน Toxic เราทนอยู่ได้ 7 วันแล้วก็ออก จนตอนนี้เราเป็นหนี้ค่ะ แถมยังโดนแม่ด่าว่าเป็นภาระเพราะไปเดือดร้อนเขา เราก็คิดนะคะว่าตัวเองไม่ทนงาน ไม่ได้เรื่องเลย แถมยังทำตัวเป็นภาระ ทำอะไรไม่รอบคอบ เลยรู้สึกผิดและก็มีคำถามในใจตลอดว่า เราผิดไหมที่ทำงานบางอย่างไม่ได้? ผิดไหมที่เปลี่ยนงานบ่อย?
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ผิดหรือไม่ มันไม่สำคัญเท่ากับผลกระทบจากการบุ่มบ่ามตัดสินใจ ไม่รอบคอบ มันตกที่ตัวหนูเองนะ  

ถ้าทางบ้านรวย ไม่มีงานทำก็ไม่เป็นไร  อยากลาออกเมื่อไหร่ก็ได้ นั่นเรื่องนึง
แต่ถ้าทางบ้านไม่ได้มีเงินมากขนาดนั้น ก็ควรคิดให้รอบคอบก่อนว่า ออกจากตรงนี้แล้วจะไปทำอะไร
มีเงินเก็บพอที่จะอยู่ได้หกเดือนโดยไม่ต้องรบกวนใครหรือไม่

การทำงาน ต้องหัดแยกแยะ เพื่อนร่วมงานจะยังไงก็ช่างเขา เราไปทำงาน ไม่ได้ไปประกวดนางงามมิตรภาพ
เลิกงานกลับบ้านใครบ้านมัน  ไม่ต้องเอาเรื่องที่ทำงานหอบกลับไปปวดหัวที่บ้านด้วย
หัดเรียนรู้งาน อย่าคิดว่าตัวเองทำไม่ได้ตั้งแต่ยังไม่เริ่มเรียนรู้  ถ้าคิดแบบนี้ จะทำอะไรไม่ได้เลย เพราะจะคิดอยู่อย่างเดียวว่ามันยาก

หัดเปลี่ยนกระบวนการทางความคิดเสียใหม่ ต้องคิดว่า คนอื่นเขาทำกันได้ ฉันก็ต้องทำได้
ความคิดเห็นที่ 3
welcome to real world
โลกความจริงอ่ะหนู ลาออกตามใจไม่ได้ หนี้มันเดินไปเรื่อยๆ ไม่จ่ายมันก็ฟ้อง
เอาใหม่ ทำงานไป ทำไม่ได้ก็ต้องทน จนกว่าจะหางานใหม่ได้
อะไรทำไม่ได้ ก็ลองทำ คนอื่นทำได้ เราก็ต้องทำได้ ท่องไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่