จบปวช ไปต่อ ม.ธรรมศาสตร์,ม.อื่นๆ คณะมนุษยศาสตร์ ญี่ปุ่นได้มัยคับ?

กระทู้คำถาม
ตามหัวเลยคือผมตอนนี้เรียน ปวช.สาขายานยนต์อยู่(ช่างยนต์นะแหละ) แต่มาหาตัวเองเจอตอน ปวช.2 เทอม1 โดยตอนที่เลือกเข้าเรียน สายอาชีพคือตอนจบม.3เพราะยังไม่รู้ว่าจะต่ออะไรดีครูเลยแนะนำให้มาต่อ ปวช สายนี้ไปก่อนเพื่อยังหาตัวเองไม่เจออย่างน้อยจบมาก็หางานได้แต่ผมก็เรียนได้ในระดับนึงอยู่นะไม่ได้เกลียดสายนี้ด้วยเลยเรียนแบบปกติ แต่ตอนนี้ผมหาตัวเองเจอแล้วว่าอยากเรียนสายนี้โดยส่วนตัวชอบพวกอนิเมะกับมังงะญี่ปุ่นอยู่แล้ว(โอตะช่างยนต์)เลยอยากจะสอบถามพวกพี่ๆหน่อยว่าผมสามารถเข้า มหาลัยนี้ได้รึป่าวคับ สอบเข้าก็ได้คับแต่แค่อยากรู้ว่าผมยังมีโอกาศรึป่าว เพราะเกรดรวมของผมตอนนี้ รวมปี1-2 ปี3เทอมนี้กำลังเรียนเทอม1อยู่เลยยังไม่รวมละกันเพราะยังไม่สอบได้ 3.56 แต่ผมอยากเรียนด้านนี้จริงๆแต่ตอนที่ผมลองไปดูวิชาที่ม.ธรรมศาสตร์ตามเว็ปมันมีวิชาสังคม แต่ที่ผมเรียนอยู่จนถึงปัจจุบันไม่มีเรียนวิชาสังคมเลย ส่วน คณิต วิท Eng ไทย อันนี้มีนอกจากวิชาสังคม ผมเลยสงสัยว่าผมสามารถไปสมัครได้รึป่าว ได้ยินมาหน่อยๆด้วยว่า ม.นี้เค้าไม่ค่อยรับสายอาชีพกันด้วย แถมผมไม่มีพื้นฐานญี่ปุ่นเลยแม้แต่มิลเดียวอย่างมากก็แค่คำต่างๆในอนิเมะ,มังงะ,หรือ lightNovel แค่บางส่วน โดยม.ที่เล็งเอาไว้ก็มี ม.ธรรมกับม.บูรพา
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่