ขอระบาย การร่วมทำงานกับโรงบาลแห่งนึงย่านอุตรดิตถ์

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องอยากพูดคุยเกียวกับระบบการทำงานของโรงบาลแห่งนึง ขอเกิ่นเรื่องราว  เรากับแฟนทำอาชีพอิสระรับจ้างส่งของเป็นรถกระบะตู้ทึบขนส่งของทั่วไป เราอาศัยในจังหวัดพิษณุโลก เราได้รับการว่าจ้างไปส่งของทางการแพทย์ เวชภัณฑ์ จำนวน 100 กล่องเราขอบอกว่าน้ำหนักต่อกล่องประมาณ 10 กิโล พอเราไปถึงโรงบาล มีเจ้าหน้าที่คนนึงได้บอกว่าให้เราเข้าไปส่งในศูนย์ฟอกไต ชั้น 2 ปกติเราจะวิ่งส่งเวชภัณฑ์เป็นประจำอยู่แล้ว เนื่องจากการลงเวชภัณฑ์จะลงในคลังยาของโรงบาลทางเราจึงไม่ได้คิดค่าบริการบวกเพิ่มการยกของใดๆเลยเราคิดค่าขนส่งเป็นค่าน้ำมันกับอย่างเดียว เจ้าหน้าที่โรงบาลให้เราใช้ทางลาดหลังตึกเข็นของขึ้นชั้นสอง โดยไม่ให้ใช้ลิฟในการขนของ เรากับแฟนเลยปรึกษากันว่าเราไม่ได้เก็บค่าแรงยกของนะ แต่เราก็จะช่วยเจ้าหน้าที่ เพราะเห็นว่าเป็นโรงบาล เป็นสถานที่ที่ช่วยเหลือคน เรากับแฟนก็เลยยกกันแค่สองคน เราถามเจ้าหน้าที่ว่า มีรถเข็นไหม คำตอบคือ มีรถเข็นขยะไปเอาเอง เราก็ไม่ได้คิดมากอะไร บอกกับแฟนว่าไม่เป็นไรหรอกไปหาเอา รถเข็นใส่ได้แค่ 8 กล่องแล้วทางที่เก็บคือไกลมาก ทางชันมาก ของก็หนักมาก เราเลยสงสารแฟน จีงกลับไปถามเจ้าหน้าที่ว่ามีอีกคันไหม เจ้าหน้าที่ก็ทำหน้าไม่พอใจ แล้วเข็นรถเข็นสภาพเก่ามากล้อก็เบี้ยวมาให้เรา เรากับแฟนก็ใช้ทางลาดชันขนของ ประมาณ 3 รอบ แล้วเรากับแฟนก็พักบ้างจนพูดกันว่า เหนื่อยมากของก็หนักด้วย ไกลด้วยประมาณ เที่ยง เจ้าหน้าที่ก็ไปกินข้าวกันหมด เราเห็นว่าไม่มีคนไข้ ไม่มีเจ้าหน้าที่เราเลยใช้ลิฟ ขนของ ขึ้นไปแต่เรา เหลือ แค่ 2 รอบ เราจึงดูว่าสาเหตุที่ห้ามใช้ลิฟคืออะไร เราเห็นป้าย เขียนว่า มช้ได้เฉพาะรถเข็นคนไข้ กับเครื่องมือทางการแพทย์ ตรงนี้เราไม่รู้ว่าผิดไหม  เราเลยใช้ลิฟ แค่ ของที่เหลือ เพราะเราเข็นไม่ไหวกันแล้ว รถเข็นที่ให้มาเข็นยากทำมห้มันเหนื่อยมากแถมเป็นทางลาดชันยาว เราดูสังเกตุตลอดว่ามีคนจะใช้ลิฟไหมเรา พยายามทำให้เร็วที่สุดในช่วงพักเที่ยง แต่พอเสร็จ เจ้าหน้าที่ก็ทำหน้าไม่พอใจ ถามเรากลับมาว่าใช้ลิฟหรือป่าว ให้ใช้ทางลาดชันนะ ไม่ได้ให้ใช้ลิฟโรงบาล เรากับแฟนนี้เหงื่อเต็มตัว เราคิดถึงเจ้าหน้าที่คุณหมอว่าทำงานเหนื่อยนะ แต่ทำไมไม่เห็นใจพวกเราบ้าง จริงที่เรารับจ้างมาส่งของแต่เราคิดแค่ค่าน้ำมันค่าแรงยกเราไม่ได้คิดเลยสักบาทเดียวเลย เราเลยไม่ขอไปอีกเลย ไม่ใช่อาชีพอิสระจะไม่เจออะไรแบบนี้ โดนกดขี่ โดนพูดจาไม่ดี กลับมาเราปวดขา ปวดหัวกันเลย เพราะวันนึงเราก็ส่งของหลายอย่างเจอแบบนี้ทำให้ฟรี แถมมารับอารมณ์อีก
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่