ลุงๆครับ ตลาดหุ้นบ้านเราผ่านมา 6-7 ปี ยังต้วมเตี้ยมที่เก่าตรงนี้เลยครับ 1560 จุด มันบ่งบอกว่าอะไรครับ

กระทู้คำถาม
6-7 ปีที่ผ่านมา ตลาดหุ้นอเมริกา และ ยุโรปทุกประเทศ ต่างพุงขึ้นมาเกินเท่าตัว 
อย่างอเมริกา 6-7 ปีที่แล้ว ดาวโจนส์ ยังอยู่ที่ 14000 กว่าจุด วันนี้ทะลุ 30000 จุด แม้ช่วงนี้ประเทศเขาเงินเฟ้อพุ่ง ทำให้หุ้นตก แต่ก็ยังเหนือกว่าเท่าตัว เปรียบเทียบ ณ.ช่วงเวลา 6-7 ปีที่ผ่านมา นั่นแสดงว่า เศรษฐกิจบ้านเราไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆ 

ถ้าลุงๆไม่ไหว อยากให้ลุงๆกลับไปเลี้ยงหลานที่บ้านดีกว่าไหมครับ เผื่อว่าอะไรๆ มันจะดีขึ้นมาบ้าง
มันบ่งบอกว่าอะไรรู้ไหมครับ.........ตลาดหุ้นก็คือดัชนีชี้วัดเศรษฐกิจของแต่ละประเทศที่สำคัญตัวนึงเลยนะครับ

พูดไปลุงๆก็คงไม่เข้าใจแน่นอน เพราะลุงๆไม่ได้เรียนเศรษฐศาสตร์ ซึ่งจำเป็นอย่างยิ่งสำหรับนักบริหารในทุกสาขาอาชีพ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่