[CR] ๒ สาวห่มสไบทะเวน ๕ วัดเมืองอโยธยาใน ๑ วัน

สวัสดีค่ะ เราเพิ่งไปเที่ยวอยุธยามาค่ะ เป็นทริปแรกในรอบเกือบสองปี  จังหวะที่เพื่อนมาจากต่างประเทศ เราเลยตามไปสมทบที่กรุงเทพ ฯ เลยวางแผนอยากเที่ยวใกล้ ๆ มีนครนายก กับอยุธยา ท้ายสุดอยากแต่งชุดไทย เลยไปอยุธยาค่ะ โชคดีมีเพื่อนรุ่นพี่อยู่อยุธยา พี่ถามว่าค้างไหม มีที่พักราคาไม่แพง 450 บาท อยู่ริมน้ำ แต่เต็มเร็ว เราเลยจองที่พักพร้อมตั๋วเครื่องบินไปจากใต้ตอนนั้นเลย ท้ายสุดใกล้วันเดินทางเพื่อนที่กรุงเทพ ฯ ติดธุระ เราไม่อยากยกเลิกที่พักเลยไปคนเดียว เพื่อสมทบกับพี่ จึงเป็นที่มาของทริปนี้ค่ะ "๒ สาวห่มสไบทะเวน ๕ วัดเมืองอโยธยาใน ๑ วัน"

ปล. ทริปนี้มีสองตอนนะคะ อีกตอนเป็นไหว้พระ ๙ วัด ขอแยกเป็นสองกระทู้ค่ะ 

ทริปนี้ เริ่มจากวัดไชยวัฒนาราม ต่อด้วยวัดนักบุญยอแซฟ ตามด้วยวัดพุทไธศวรรค์ แวะกินเบรกที่บ้านข้าวหนม วัดพระศรีสรรเพชญ์ และปิดทริปที่วัดมหาธาตุ แล้วไปคืนชุด ต่อด้วยถ่ายแสงเย็นริมน้ำที่วัดไชยวัฒนาราม  วันที่ไปคือ วันที่ 16 มิถุนายน 2565

เริ่มจากแต่งตัวก่อน เราหาข้อมูลจากหลาย ๆ ที่ สรุปแล้วเราเจอกระทู้พันทิป ว่าร้านชื่นชีวา ชุดไทยย้อนยุค หน้าวัดไชยวัฒนาราม ราคาไม่แพง มีแอร์และมีมุมถ่ายภาพด้วย เราเลยตามรอยไป

วันไปถึงเราก็มุ่งไปร้านทันที พอไปถึงร้านมีให้เลือกทุกสี ค่าเช่าชุด 200 บาท แต่งหน้า 50 บาททำผม 50 บาท เราอยากได้สองสี คือ เขียว กับฟ้า คิดไปมาคิดถึงตานี เลยเลือกสีฟ้า สีวันเกิด ^^ ฟ้าก็มีหลายแบบอีก ท้ายสุดก็ได้ที่เห็น ส่วนพี่ปูเลือกสีแดง ส่วนผ้านุ่งร้านก็มีแบบให้เลือกเยอะอีก เราขอให้ร้านช่วยเลือก ซึ่งก็ไม่ผิดหวัง  ส่วนเรื่องแต่งหน้า เราแต่งหน้าไม่เป็น เลยให้ร้านแต่งให้ ส่วนผม ๆ สั้นร้านเพิ่มกิ๊บให้ไม่คิดเงินเพิ่ม ที่ประทับใจคือ ร้านแถมรองเท้ากับร่มให้ รองเท้ามีทุกไซส์ เราเท้าเล็กสุด ร้านก็มีให้ แถมมีมุมถ่ายภาพในร้านด้วย

สรุปว่าจ่ายไป 250 บาท ส่วนพี่ทำผมด้วย 300 บาท 

มุมถ่ายภาพในร้าน

เรากับพี่ค่ะ พลีชีพมาก 

โทนไม้ก็สวย

จากนั้นเราก็ข้ามถนนไปวัดไชยวัฒนาราม ตามรอยบุพเพสันนิวาส

เข้ามาด้านในกันค่ะ

รอบก่อนเราเคยมากับทัวร์ ยังเดินไม่ทั่วเลยมาแก้มือ

เราถ่ายมากับมือถือ และกล้องใหญ่ ถ้ามุมกว้างนี้มือถือ

ฝนใกล้ตกแล้ว

มุมก่อนฝนตก

ท้ายสุดก็ตกกระหน่ำ ติดฝนเกือบสองชั่วโมง

ติดฝนตรงนี้ค่ะ

สวยไปอีกแบบ

สองสาวหนึ่งรูปหลังฝนหยุด

ตอนนี้ฝนหยุดตกแล้ว เราเลยไปวัดอื่น แล้วมาวัดไชยวัฒนารามตอนเย็น เพราะไม่ได้ถ่ายรูปริมน้ำเลย แต่เราคืนชุดกันก่อน

ฟ้าหลังฝนสวยไปอีกแบบ

มาถึงริมน้ำที่อยากมาก เจอน้องหมาด้วย ถ่ายด้านหลังไม่เห็นหน้า อย่าฟ้องเค้าน้า

แสงเย็นสวยไปอีกแบบ

ริมน้ำ

อีกรูปนึงค่ะ

ตอนนี้เย็นมากแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่เริ่มเดินมาเตือนว่าใกล้ปิด

ทราบมาว่ายิ่งค่ำยิ่งอันตราย

เลยกลับกันค่ะ

ส่งท้ายด้วยรูปนี้ที่วัดไชยวัฒนาราม

ไว้มาใหม่

ชื่อสินค้า:   เที่ยวอยุธยา 1 วัน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่