แบร็คเก็ตจัดฟันเลื่อน แต่ไม่สามารถไปเจอหมอทันทีได้ ทำยังไงดีคะ

คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้วแบร็คเก็ตจัดฟันเราหลุดออกจากฟันค่ะ แต่ตัวยางยังมัดอยู่กับลวด เลยเลื่อนไปเลื่อนมาอยู่บนลวดไม่หลุดออก เราก็เอาไปแปะที่เดิมไว้แล้วรีบนัดหมอ วันต่อมาก็ไปติดใหม่เลย หมอเลยถือโอกาสเปลี่ยนยางประจำเดือนไปด้วยเพราะใกล้ถึงกำหนดพอดี ก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ จนวันนี้ ซึ่งห่างกับการหาหมอฟันครั้งล่าสุดแค่ 3 วัน เราแปรงฟันแล้วเจอว่าเบร็คเก็ตเลื่อนได้อีกแล้ว ซี่เดิมที่เคยหลุดเลยค่ะ ไม่ติดอยู่กับฟัน เลื่อนไปเลื่อนมาบนลวดอีกแล้ว ;-; ตลอด3วันที่ผ่านมาเราไม่ได้กินอะไรแข็ง ๆ หรือเหนียว ๆ เลยเพราะยังตึงฟันอยู่ กินแต่ข้าวต้ม มาม่า ไข่เจียวมาตลอดเลยค่ะ ฟันก็แปรงปกติเหมือนที่แปรงมาตลอดการจัดฟัน(เราจัดมาเกือบจะ2ปีแล้วค่ะ) สงสัยมากว่าทำไมหลุดเร็วแบบนี้ แถมจัดมาตั้งนานก็ไม่เคยหลุดมาก่อน บทจะหลุดก็หลุดถี่มาก 

เราเช็ครอบคุณหมอจะเข้าอีกทีในอีก3วันข้างหน้าค่ะ เรากังวลว่าถ้าปล่อยให้หลุดแบบนี้ไป3วันจะส่งผลต่อฟันมั้ยคะ แล้วควรมีวิธีดูแลยังไง เพราะเหมือนมันจะเคลื่อนทุกครั้งที่เราแปรงฟันเลยค่ะ ทั้งที่แปรงเบามาก ๆ แล้ว กังวลมากเลยค่ะ กลัวติดใหม่แล้วหลุดอีก หาสาเหตุไม่ได้เลย ขอความกรุณาด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่