พี่สาวยืมเงินยายไปเกือบแสนแล้วไม่ยอมคืน จนยายคิดมากป่วยเข้าโรงพยาบาล

ยายป่วยเข้าโรงพยาบาล ผมเลยโทรไปหายาย ยายบอกว่าคิดมากเรื่องที่พี่สาวยืมเงินไปเป็นปีแล้ว ไม่ยอมคืนสักที เกือบแสน ผมเลยบอกว่าเดี๋ยวให้พี่สาวทยอยผ่อนให้นะ ยายบอกไม่เอา จะเอาเป็นก้อนเลย เพราะพี่สาวยืมไปผ่อนจ่ายยายแค่งวดเดียว 1,000 บาท แล้วก็หายไปเลย เป็นปีแล้วก็ไม่ยอมติดต่อมาเลย 

ผมเลยโทรบอกไปพี่สาว

ผม : รู้ไหมว่า ยายเข้าโรงพยาบาล
พี่สาว : จะไปรู้ได้ไง ก็ไม่มีใครโทรมาบอก
ผม : แล้วทำไมไม่โทรหายายบ้าง
พี่สาว : ไม่มีธุระแล้วจะโทรทำไม
ผม : เนี่ย รู้ไหม ยายเข้าโรงพยาบาล เพราะ คิดมากที่พี่ยืมเงินไปเป็นปีแล้ว ไม่ยอมคืนสักที
พี่สาว : ก็มันไม่มี จะเอายังไง เงินเดือนกุก็น้อย มีลูกให้เลี้ยงอีกตั้ง 2 คน 
ผม : ก็พี่เล่นคืนงวดเดียวแล้วหายไปเลย อย่างนี้ใครก็คิดมาก
พี่สาว : จะมากุใช่ปะ เออ กุผิดเองแหล่ะ กุผิดไปซะทุกอย่าง
ผม : ไม่ได้ว่าพี่ แค่จะบอกพี่ว่ายายคิดมากเรื่องนี้เฉยๆ
พี่สาว : นั่นแหล่ะเมิงว่ากุอยู่ 
ผม : แล้วไม่คิดจะขวนขวายบ้างหรอ รู้ว่าเงินเดือนน้อย ทำไมไม่หางานที่มันเงินเดือนสูงกว่านี้ จบตั้ง ป.ตรี มันควรจะได้ดีกว่านี้ (พี่สาวเงินเดือน 10,000 บาท) ทำไมไม่มาหางานอยู่ กทม กับผม
พี่สาว : ก็กุทนคิดถึงลูกไม่ไหว 
ผม : พี่ก็เป็นแต่ของพี่แบบนี้ แล้วเมื่อไรพี่จะมีอะไรเป็นของตัวเองบ้าง บ้านก็ไม่มี ไปอาศัยบ้านสามีอยู่ รถก็ไม่มี
พี่สาว : ถ้าจะมาว่าพี่แบบนี้ก็ไม่ต้องมาคุยกันอีก ...(วางหูใส่)

ประมาณ 2 ชั่วโมงต่อมา มีเงินโอนมา 10,0000 บาท จากพี่สาวส่งไปให้แม่บอกว่าเอาไปใช้คืนยาย แม่เลยเอาไปใช้คืนยาย ยายก็ไม่ยอมเอา เพราะยายจะเอาเป็นก้อนเท่านั้น ผมเลยจนปัญญาไม่รู้จะทำยังไง ได้แต่บอกยายว่า ยายไม่ต้องคิดมากนะ เดี๋ยวผมเคลียร์หนี้ให้เอง 

ปล1. เมื่อต้นปี บ้านยายหลังคารั่วต้องใช้เงินด่วน เลยมาทวงเงินพี่สาวที่แม่ แม่โทรหาผมให้ช่วย ผมเลยใช้แทนพี่สาวไป 10,000 บาท เป็นค่าซ่อมหลังคายาย จนปัจจุบันพี่สาวก็ยังไม่คืนผม
ปล2. เงิน 10,000 บาทที่พี่สาวโอนมาให้แม่มาคืนยาย คิดว่าคงไปหายืมจากเพื่อนมา
ปล3. เงินที่ยืมยายมาเป็นปีแล้ว ตอนนั้นพี่สาวเอาไปจ่ายค่า กยศ. / เงินที่ยืมมาจากองทุนหมู่บ้าน / เอามาเป็นทุนมาใช้ขายของตลาดนัด (ตอนนั้นพี่สาวยังไม่มีขาย เลยขายของตลาดนัด) 
ปล4. ล่าสุดพี่สาวมาถามผมว่าอยากทำบัตรเครดิตต้องทำยังไง? (สงสัยอยากติดเครดิตบูโร)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่