ถามเรื่องผมได้รับ mail มาฉบับนึง โดยโชว์ชื่อคนรู้จัก มีไฟล์แนบมาด้วย ไม่รู้ว่าเป็น mail หลอกหรือเปล่า

xxxxx@clisound.com.br   เป็น mail ลงท้ายด้วย@clisound.com.br   โดยชื่อที่โชว์เป็นชื่อที่เคยติดต่อแต่
ว่า ไม่ใช่ mail ที่เขาใช้   มีไฟล์ฺแนบมาด้วย ผม เปิดดูเข้าระหัสไว้  ในmail ให้ระหัสมาด้วย
เป็น file ซิบ พอแยก ไฟล์ออกมาเป็น excel พอเปิด excel ไม่มีข้อมูลอะไร แต่มีข้อความนี้
Most  features are disabled To view and edit
document click Enable Editing and click Enable 
Content
 ผมอยากรู้ว่า นี่เป็นพวก mail ขยะหรือเปล่าหรือ เจ้าของ mail โดยไวรัส มันเลยส่งเอง
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่