ลูกแมวจร บาปมั๊ยคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ คือเรามีปัญหาข้องใจจริงๆ วันนี้ตอนเช้าเรากำลังแต่งตัวไป รร.แล้วเจอลูกแมวจร4ตัวอยู่ใต้ตู้ที่เราแต่งตัวค่ะ เราตกใจมาก แต่เราก็ไม่ได้อะไรเอาน้องวางไว้ที่เดิมรอแม่น้องมาให้นมเท่านั้น พอตอนเย็น เรากลับมาจากโรงเรียนเราก็มาดูน้องนอนขดใต้ตู้พร้อมกับแม่เหมือนเดิมค่ะ แล้วเราเรียกแม่เรามาดูว่ามีแม่แมวคาบลูกมาไว้หรือว่ามาคลอดไว้ก่อนแล้งก็ไม่รู้ คือพ่อเราเป็นคนไม่ชอบหมาแมวมากๆอยํ่แล้ว (ส่วนเราเป็นคนรักหมาแมวนะคะ) พ่อกับแม่เราบอกให้เราเอาไปปล่อยเพราะว่ายังไงก็เลี้ยงไม่ได้อยู่แล้ว  พ่อเราคือยังไงก็ไม่เอาเลยอะค่ะจะให้เราเอาไปปล่อยให้ได้ เดือดร้อนเป็นเรื่องมากๆ เราก็จำเป็นต้องปล่อย คือเราไม่ได้อยากทำนะคะ เราบอกพ่อแล้วว่าให้เอาน้องไว้ที่เดิมแล้วให้แม่น้องมาคาบไปเอง แต่พ่อเราไม่ยอมจริงๆค่ะ
ตอนแรกเราเอาน้องไปปล่อยใต้ต้นมะเดื่อ ตั้งแต่5โมงกว่าๆถึง1ทุ่มนิดๆเราไม่ไหวจริงๆค่ะ เราส่งสารน้องก็เลยอุ้มน้องกลับมา เราก็ปรึกษากับแม่ว่าจะทำยังไงต่อดี ก็เลยตกลงกันว่าเอาไปปล่อยวัดมั้ย เราก็โอเครตกลงเพราะไม่มีทางเลือกจริงๆนะคะ พอเอาน้องไปปล่อยที่วัดเสร็จ เราก็กลับมาที่บ้าน เรารู้สึกผิดในใจว่าที่เราเอาน้องไปปล่อยวัดมันบาปมั๊ย เราก็ลองเสิชในกูเกิ้ลดู ก็เจอกระทู้ในพันทิปกระทู้นึงเกี่ยวกับ เอ่าแมวไปปล่อยวัดบาปมั๊ย ผลที่ตามมาแต่ละคนคือหนักๆกันทั้งนั้นเลย (เราไม่รู้มาก่อนนะคะว่าเิาแมวไปปล่อยวัดจะบาปขนาดนี้)หลังจากนั้นเราก็รีบกลับไปที่วัดเลยค่ะ ไปอุ้มน้องกลับมาที่บ้าน เราก็เอาน้องปล่อยที่หน้าบ้าน แล้วก็รอจนแม่น้องมาคาบไปดูแลที่อื่น

คือเราอยากรู้ว่าที่เราทำไปมันบาปมั๊ยคะ ??????
เราไม่ได้มีเจตนาจะอยากทำเลยแต่มันจำเป็นพ่อเราคือไม่เอาจริงๆอะค่ะ พ่อเราโวยวายใหญ่มาก เรารู้สึกผิดมากๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่