คณะแพทย์ศาสตร์ม.มหิดล รับศิลป์ทั่วไปด้วยหรอคะ??

กระทู้คำถาม
คือพอดีมีรุ่นพี่คนนึง ตอนอยู่ม.ปลายเค้าเรียนสายศิลป์ทั่วไป ซึ่งคือห้องหลังๆ แต่เค้าบอกว่า เค้าสอบติดแพทย์ มหาวิทยาลัยมหิดล แต่เขาสละสิทธิ์ 
เรื่องที่เดี๋ยวนี้แพทย์รับสายศิลป์ก็พอจะรู้แล้ว แต่เราสงสัยว่าถ้าเรียนสายศิลป์ หน่วยกิตวิทย์ ฟิสิกส์ ชีวะ เคมี มันจะไม่ถึงรึเปล่าคะ เขาสอบติดได้ยังไง พอเราถามเรื่อยๆเพราะเราก็สนใจอยากจะสอบเหมือนกัน เขาก็บอกว่าเขาติดรอบทั่วไป คืองงมาก สรุปเขากระติกเราใช่มั้ยคะ หรือยังไงง่ะ🤣
วอนผู้รู้ตอบทีค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่