พ่อที่ไม่ได้เลี้ยงดูตั้งแต่เด็กๆ ตอนนี้ป่วยหนัก ครอบครัวใหม่ของพ่อต่อว่าว่าทำไมไม่มาดูแล ?

พ่อกับแม่แยกทางกันตั้งแต่ผมอายุประมาณ 2-3 ขวบ (จำความยังไม่ได้เลย)

หลังจากนั้นผมอยู่กับแม่และครอบครัวแม่มาตลอด แม่ส่งเสียค่าเลี้ยงดู กินอยู่ ค่าเทอมตั้งแต่นั้นมาจนผมเรียนจบมหาลัย ดาวน์รถให้

ช่วงวัยประถม-มัธยมมีแว๊บไปหาพ่อบ้างบางครั้งเพราะบ้านใกล้กัน (เดือนละครั้งสองครั้ง)

พอขึ้นมหาลัย พ่อมีส่งเงินค่าขนมมาให้ใช้บ้างทุกเดือนจนเรียนจบ (เจอกันเดือนละ 1-2 ครั้ง)

ปัญหาคือพอผมเรียนจบแล้ว ทำงานอยู่ต่างจังหวัด เข้ากรุงเทพฯอาทิตย์ละครั้ง บางอาทิตย์ก็ไม่ได้เข้า ทำงาน 6-7 วัน/สัปดาห์

จะหาเวลากลับบ้านไปเจอแม่/แฟนยังต้องสลับเวลากันในแต่ละอาทิตย์ หรือแบ่งเวลากันแบบตึงมาก เช่น เจอแฟนเช้า เจอแม่บ่าย เพราะตอนเย็นต้องไปทำงานต่อ

หลังเรียนจบมาแล้ว ประมาณ 3-4 ปี แทบไม่ได้เจอพ่อเลย เพราะอยู่กันคนละครอบครัว อยู่กันคนละบ้าน (พ่อมีครอบครัวใหม่ มีลูก ตั้งแต่เลิกรากับแม่ผมไป)

ไม่ได้คุยกับพ่อเลยในช่วงที่ผ่านมา เพราะเปลี่ยนโทรศัพท์ใหม่ พ่อก็เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ ทำให้ขาดการติดต่อกันไป

พึ่งมารู้ในช่วงไม่กี่วันมานี้จากครอบครัวใหม่ของพ่อว่า พ่อป่วยหนัก อาการไม่ค่อยดี ไม่ยอมไปหาหมอ

ตัวผมอยู่ต่างจังหวัดยังไปหาพ่อไม่ได้ แต่ไม่เกินปลายสัปดาห์นี้จะได้กลับ กทม. จะได้เข้าไปเยี่ยมพ่อ

แต่ฝั่งครอบครัวใหม่ของพ่อไม่เข้าใจ หาว่าเราทอดทิ้งพ่อ ไม่เคยมาดูแล ไม่สนใจพ่อ ใช้คำพูดแรงๆประหนึ่งว่าเราเป็นลูกเนรคุณอะไรทำนองนั้น ที่พ่อป่วยหนักก็เพราะเรา ?

เราจะมีวิธีการอธิบายให้ครอบครัวใหม่เขาเข้าใจยังไงดีครับ เพราะเราเองก็ไม่ได้อยู่กับทางพ่อเลยตั้งแต่อายุ 2 ขวบ แต่ทำไมพูดเหมือนมันเป็นความผิดเราที่พ่อป่วย แล้วไม่มีใครมาดูแล  ?
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ว่างแล้วค่อยไปเยี่ยมครับ .. อย่างน้อยพ่อก็ไม่ขนาดตัดขาดเราตั้งแต่เด็ก

แต่อะไรที่มันเกินตัวก็ไม่ต้องครับ เก็บไว้ดูแลแม่ และ คนที่ดูแลเรามาดีกว่า
ความคิดเห็นที่ 6
ผมแนะนำว่า ควรไปเยี่ยม และ ช่วยเหลือค่ารักษาบ้าง เพราะท่านก็ไม่ได้ทิ้งเราไป 100 เปอร์เซน
เค้ายังคอยส่งเงินสมัยเราเรียนด้วยนี่นา เห็นเขียนไว้
เอาเท่าที่ไหว สุดท้าย ครอบครัวใหม่ต้องช่วยแกมากกว่าเรา เพราะเขาร่วมทุกข์ร่วมสุข ใช้เวลามากกว่าเราอีก

แต่มาทรงนี้ส่วนมาก ขี้คร้าน น่าจะเริ่มมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายครับ
ถ้าไม่ได้เดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่าย เค้าก็คงอยากให้คุณมาเจอพ่อ เพื่อเอาใจแกตอนแกป่วย เผื่อแกจะได้มีกำลังใจครับ
ความคิดเห็นที่ 5
ก็แค่ข้ออ้างของคนที่อยากจะให้จขกท.ไปรับผิดชอบนะครับ ถ้าจขกท.จะช่วยก็ให้ช่วยด้วยความรู้สึกของตัวเองนะครับ ไม่ช่วยไม่ได้ผิดอะไร ช่วยเป็นครั้งคราวก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ คุณพ่อเลือกเส้นทางนั้นไปแล้วนะครับ เผลอ ๆ ท่านก็คงละอายต่อจขกท.บ้างนะครับ เลยไม่ได้ติดต่อมา
ความคิดเห็นที่ 13
เดี่ยวนะ พ่อไม่ได้ท้ิงเรา ไปเลยนะ

ลองคิดว่า พ่ออาจจะบ่นถึง แล้ว ครอบครัวใหม่ เค้าอยากให้ไปเยี่ยม ก็เท่านั้น

จะคิดอะไร มาก ครับ

จั่วหัวได้แบบว่า เหมือน พ่อทิ้งไปไม่ดูแล แล้ว ครอบครัวใหม่ ให้ไปรับผิดชอบค่ารักษา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่