สามีเป็นคนอารมณ์รุนแรง อยากเลิกกับสามี แต่มีลูก 2 คน ไม่ทราบว่าเราจะรับสิทธิ์เลี้ยงลูกทั้ง 2 คน หลังหย่าได้ไหมคะ

แต่งงานกับสามีมา 7 ปี ก่อนหน้านี้เค้าก็เป็นคนเงียบๆ ไม่ค่อยออกไปสังสรรค์ จนเมื่อ 1 ปีที่ผ่านมา เค้าคบเพื่อนกลุ่มหนึ่ง ชอบออกไปกินเหล้า สังสรรค์กันประจำ ส่วนเราเลี้ยงลูก 2 คน อยู่ที่บ้าน บางครั้งก็เกิดมีปากเสียง เพราะเค้ากลับดึก และช่วงหลัง เค้ามีอารมณ์รุนแรง ขี้โมโห ถึงขั้นทำร้ายร่างกายเราต่อหน้าลูกถึง 2 ครั้ง แม่เราเข้ามาห้าม ก็โดนเค้าทำร้ายร่างกาย ( ไม่รุนแรงถึงขั้นพาไปหาหมอ ) ตอนนี้พฤติกรรมต่างๆ ก็เริ่มแย่ขึ้น ไปกินเหล้ากลับมาดึกๆ พอเราโทรไปตามก็ บอกว่าจะหย่ากับเรา เราเองก็อยากจะหย่า แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เรา เราเป็นห่วงลูก เพราะเรามีลูก 2 คน เค้าจะเอาลูกไปเลี้ยงเอง 1 คน ซึ่งเราคิดว่า คนแบบเค้าไม่น่าจะทนความซนของลูกได้ เค้าเคยตีลูกแบบรุนแรงมากๆ เพราะลูกดื้อและซน ซึ่งเราก็เข้าไปห้ามตลอด 

คำถามก็คือ เราจะมีสิทธิ์รับลูกไปเลี้ยงเองทั้ง 2 คน หลังหย่าได้ไหมคะ ถ้าเราไม่มีหลักฐานว่าเค้าทำร้ายร่างกายเรา กับ แม่ พอจะมีโอกาสที่ศาลจะตัดสินให้ลูกอยู่กับเราทั้ง 2 คนได้ไหมคะ

รบกวนขอความรู้จากผู้รู้ หรือ ผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
จากประสบการณ์ที่เคยหย่ากับพ่อของลูกนะคะ
ตอนนั้นบัวเป็นข้าราชการระดับ 5 เขาระดับ 7
ซึ่งความสามารถในการเลี้ยงดูลูก บัวก็ถือว่าพร้อมพอสมควร
เมื่อเจ้าหน้าที่ถามว่าจะบันทึกท้ายหย่าอะไรมั้ย
บัวแจ้งว่า ขอเป็นผู้ปกครองบุตรแต่เพียงฝ่ายเดียวค่ะ
เนื่องจากชีวิตประจำวันลูกอยู่กับบัวตลอด
เจ้าหน้าที่สอบถามรายได้-ค่าใช้จ่ายต่อเดือนของบัวและถามพ่อของลูก
เจ้าหน้าที่จึงยอมบันทึกตามที่บัวร้องขอ

ถ้าเจ้าของกระทู้จะขอใช้สิทธิ์ปกครองบุตรแต่เพียงฝ่ายเดียวแบบบัว
ถ้าไม่ได้จดทะเบียนสมรส สิทธิ์ปกครองบุตรคือมารดาเท่านั้น
ผู้ชายไม่มีสิทธิ์ในตัวลูกเลยเพราะไม่ได้จดทะเบียนสมรส
เว้นแต่เคยพาลูกไปเซ็นรับรองในหนังสือรับรองบุตร
แต่ถ้าจดทะเบียนสมรสกัน เจ้าของกระทู้ก็ต้องแจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่า
เรามีความพร้อมในการดูแลปกครองบุตร
ทั้งด้านความรักความผูกพันระหว่างแม่ลูก
มีความปลอดภัย มีความสามารถในการเลี้ยงดู
ให้บุตรทั้งสองมีความสุขสบายมากกว่าอยู่กับพ่อ
ถ้าเจ้าหน้าที่ยินยอมแต่พ่อเด็กไม่ยินยอม
ก็ต้องร้องต่อศาล
คราวนี้ลูกก็เป็นคนชี้ว่าต้องการอยู่กับใคร

ประมาณนี้ค่ะ

ขอให้กำลังใจนะคะ
ผู้ชายที่มันตบตีผู้หญิงครั้งหนึ่งได้
มันจะสามารถฆ่าเราได้ในสักวัน
อย่าทนอยู่เลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่