การลงGSpaceช่วยให้ใช้google service ได้ เพราะอะไร ไปทำอะไรกับระบบแอนดรอยด์

กระทู้คำถาม
ขออนุญาตครับ ถ้าอยากจะอ่านบทความที่เกี่ยวกับการใช้GspaceมาแทนGMS จะพอมีคนอธิบายแบบเข้าใจง่ายๆไหมครับ ที่ลงรายละเอียดเล็กน้อยให้พอเข้าใจconcept(แต่ก็ไม่ต้องลงลึกมากแบบถึงขั้นจะไปเป็นprogramer )ว่ามันไปทำอะไรกับระบบ ถึงใช้แทนgmsได้ แล้วพอลงได้ ใช้google ได้ มันเลี่ยงการโดนแบนได้อย่างไร เพราะสุดท้ายผลลัพธ์ก็คือการมีgoogle serviceในมือถือhuaweiอยู่ดี ทำไมถึงรอดจากการโดนแบน 
ประมาณว่าอยากรู้concept ว่าทำอะไรเพื่ออะไร จะได้นึกภาพออก เผื่ออาจจะต้องแก้ปัญหาให้เป็น ไม่ใช่สักแต่ว่าทำไปตามprocedure 1234 ไปเรื่อยๆโดยไม่รู้เรื่องอะไรเลยว่าทำอะไรลงไป 
     ถ้าอยากรู้แบบนี้คือต้องรู้เรื่องพวก rom custom, kernel พวกนี้ให้ถ่องแท้ก่อนใช่ไหมครับ
         คล้ายๆคนที่ลงวินโดว์เป็นเข้าใจอย่างถ่องแท้จะเข้าใจถึงการทำงานว่าเริ่มจากไฟล์MBR แล้วไปยังงัยต่อ ประมาณนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่