เพิ่งตั้งชื่อจริงลูกสาวว่า สุดที่รัก จะเป็นปมหรือลูกโดนล้อไหม? จะเปลี่ยนชื่อให้ลูกดีไหม?

จริงๆเราก็หาชื่อจริงมาสารพัดชื่อแล้วนะ ความหมายดีดีก็เยอะ..แต่ไม่รู้ทำไมถึงชอบ"สุดที่รัก"มากที่สุด พูดแล้วอมยิ้มทุกครั้ง  ในใจก็คือ เค้าคือสุดที่รักของเรา นั่นคือความหมายจากใจคนเป็นแม่อย่างแท้จริง อยากให้ลูกรู้ว่าเค้าคือสุดที่รักของพ่อกับแม่ แต่พอกลับมาอยู่บ้านสักพัก บรรดาญาติๆหรือว่าคนรู้จัก กลับหัวเราะเวลารู้ชื่อจริง มาถามเราว่า ชื่อมีตั้งเยอะ มาตั้งว่า"สุดที่รัก" เดี๋ยวเพื่อนล้อ...กลับมาคิดในใจว่า นี่ตกลงคิดผิดคิดถูกเนี่ย จะเป็นปมให้ลูกในอนาคตรึเปล่า  ขอความคิดเห็นคนเป็นแม่ๆด้วยนะค่ะ จะเปลี่ยนดีไหม?
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
เรามีเพื่อนชื่อ “สุดชีวิต” “เหมือนฝัน” “คิดถึงเสมอ” อยู่ในช่วงประถม มัธยม มหาลัย ตามลำดับ
ในวัยประถม ตัวการหลักในการทำให้เพื่อนเสียความมั่นใจคือ “ครู” ค่ะ
ครูเป็นหัวหอกนำเพื่อนคนอื่นๆล้อ อะไรๆก็ “สุดชีวี๊ดดดด” ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำทำไม

ช่วงมัธยมก็ยังเป็นครูอยู่ที่ชอบถามเพื่อนว่า “เหมือนฝัน เธอตื่นหรือยัง” ชอบจับผิดว่าเพื่อนแอบหลับ เด็กคนอื่นๆก็ล้อตาม

ช่วงมหาลัยมีแต่เพื่อนผู้ชายที่ชอบล้อ แล้วเพื่อนเราเขาไม่ได้สวยตามพิมพ์นิยม นึกภาพออกไหมคะว่าล้อแบบยัดเยียดให้อีกคนจีบ คนถูกยัดเยียดก็ทำท่าขนลุกใส่เพื่อนเรา
ความคิดเห็นที่ 15
เพื่อนล้อ ส่วนนึง แต่อยากให้คุณแม่คิดถึงผู้ชายห่วยๆ ที่จะเข้ามาลามปามลูกสาวคุณแม่ในอนาคตค่ะ
ความคิดเห็นที่ 7
เรื่องชื่อ พ่อแม่ตั้งไม่คิด ทำให้เป็นปมจริงนะครับ
ผมนี่โดนมากับตัว

ตั้งแต่เด็กจนโตแล้วอยังเป็นปมไม่หายเลย
เกลียดชื่อตัวเอง ไม่อยากไปเจอญาติ ไม่อยากโดนเรียก สมัยเด็กเคยคิดว่าจะออกไปใช้ชีวิตที่ใหม่ ที่ไม่มีใครมาเรียกอีก

เวลาเรียนก็ไม่บอกชื่อใคร จนต้องโดนเพื่อนเรียกชื่อเป็นฉายา

จนกลายเป็นคนเก็บตัว โลกส่วนตัวสูงไม่ยุ่งกับใคร

คิดดีๆนะครับ
ความคิดเห็นที่ 8
ลูกก็คือลูก เป็นคนอื่นที่มีชีวิตของตัวเอง ไม่ใช่อนุสรณ์สถานอะไรของพ่อแม่ ตั้งชื่อลูกด้วยความหวังดีให้เค้ามีชื่อดี ๆ ความหมายดี ๆ แทนตัวเค้าเป็นเรื่องสมควร แต่ถ้าตั้งตามใจพ่อแม่แล้วสุ่มเสี่ยงจะสร้างความลำบากให้กับเด็กในอนาคตไม่แนะนำค่ะ
ความคิดเห็นที่ 20
แนะนำให้เปลี่ยนอีกเสียงค่ะ โอเค คุณไม่ได้ทำอะไรผิด ลูกไม่ได้ทำอะไรผิด ตัวชื่อก็ไม่ได้ผิด คนที่ผิดคือคนที่ล้อที่แซว

แต่มันไม่มีประโยชน์ที่จะเปิดช่องให้คนมาแซะแซวสร้างปมให้ลูกคุณโดยไม่จำเป็น เพียงแค่เพื่อสนองความพอใจของตัวเอง เรื่องเล็กๆ อาจจะกลายเป็นปมในใจของลูกไปทั้งชีวิตเลยก็ได้ คือเทียบเคียงกันแล้วความพอใจส่วนตัวของคุณกับความเสี่ยงที่ลูกคุณจะได้รับมันไม่คุ้มกัน

ยิ่งเหตุการณ์แบบ คห.15 นี่น่ากลัวสุด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่