เตามหาเศรษฐีใช้หลักวิทย์อะไร ทำไมถ่านไหม้ช้ากว่าเตาอั้งโล่ครับ?

กระทู้คำถาม
ผมเห็นทรงมันก็คล้ายๆกัน เขาใช้ความรู้วิทย์อันไหนประดิษฐ์ออกมาครับ?

(งดการเมือง)
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
ขออนุญาตท่าน จขกท. ตอบนอกประเด็นหน่อยครับ

จากประสบการณ์ผมเองที่เคยใช้เตาถ่านทุกวันมา 2 ปีกว่า ๆ
ขอบอกเลยว่า  บ้านที่ทำกับข้าวเล็กน้อย  เช่น
ทำกินในครอบครัว 2 - 3 อย่าง  คนกิน 3 - 4 คน (หม้อเล็ก)
และทำกับข้าวแบบง่าย ๆ อย่างไข่เจียว  ผัดผัก  ต้มจืด
อย่าเปลี่ยนจากเตาแก้สไปใช้เตาถ่านเลย
เพราะมันจะเพิ่มความเบื่อหน่ายในการทำกับข้าวขึ้นมาก
ขอย้ำว่า มาก ครับ   เพราะกว่าจะติดเตาจนถ่านร้อนมีเปลวม่วงจาง ๆ
มันใช้เวลานานถึง 20 นาที  และบางเมนูที่ต้องคุมไฟอ่อน-แรง บ่อย ๆ
ท่านจะปวดหัวกับเตาถ่านมากครับ   และ เมื่อใช้งานเสร็จแล้ว
ก็ยังต้องเสียเวลาดับเตา  เทขี้เถ้าอีก ..... หากเปลี่ยนมาใช้เตาถ่าน
ผมว่าสุขภาพจิตจะเสียเอาเปล่า ๆ

เตาถ่านเหมาะอย่างยิ่งกับแม่ค้าทำกับข้าวขาย ครับ
ทำแกงหลาย ๆ หม้อ  หม้อใหญ่  เคี่ยวนานชั่วโมงเศษ ๆ  
และทำกับข้าวขายนั้นจะทำทีละมาก ๆ  ไม่ต้องคุมไฟบ่อย
แบบนี้เตาถ่านจะคุ้มมากครับ
ความคิดเห็นที่ 15
รมต  นายก​ ทั้งชีวิตและครอบครัวยังไม่เคยใช้เลย​ เหมือนที่ด่าชาวบ้านเรื่องใช้พลังงานนั่นแหละ​ อยู่บ้านหลวง​ น้ำฟรีไฟฟรี​ มีรถนำทาง​ เผลอๆทั้งครอบครัวใช้ฟรีหลายรายการ​ พวกนี้อยู่นอกโลกความจริงตอนนี้จองชาวบ้านละ​ เลยไม่รู้สึกรู้สา ก็ด่าชาวบ้านไปวันๆ​ไล่ใช้โน้นนี่​ เตาสมัยโบราณ​ ลำบากขนาดไหนผลักภาระให้ชาวบ้านแปลกๆเรื่อย
ความคิดเห็นที่ 1
ออกแบบเตาให้ห้องเผาไหม้สูงขึ้น กามเตารูใหญ่ เพิ่มรูจนเต็มพื้นที่ ช่วยเพิ่มการเติมอากาศ
ผนังเตาหนาขึ้น  ลดการสูญเสียอุณหภูมิ
การที่ห้องเผาไหม้แคบ สูง ทำให้ถ่านซ้อนกันในทางสูง ทำให้ซินแกสด้านล่างขึ้นมาเผาที่ชั้นบนๆต่อ ลดควัน ได้ความร้อนเพิ่ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่