เครื่องชงกาแฟแคปซูล อร่อยหรือไม่อร่อย ขึ้นอยู่ที่เครื่องหรือชนิดแคปซูล

เพิ่งมาศึกษาเครื่องชงกาแฟ เปิดโลกทัศน์เลย เมื่อเจอเครื่องชงแบบแคปซูล (แต่เดิมเข้าใจว่าเครื่องชงกาแฟจะมีแต่ขนาดใหญ่โตแบบร้านกาแฟสด ไม่เหมาะไม่คุ้มที่จะมาไว้ที่บ้าน เพราะไม่ได้คลั่งไคล้ขนาดจะเป็นบาริสต้า)

แต่พอลองเปิดอากู๋ก็เจอ
แต่2ยี่ห้อ nespressoกับDolce พยายามหาว่าต่างกันยังงัย  เวลาเลือกซื้องงกับspec ที่บอกแรงดัน อ่านspecไม่เป็น ไม่รู้เรื่องอยู่ดีว่า ควรเลือกซื้อ แบบไหน 
      จนมาคิดในใจว่า อร่อยหรือไม่อร่อยนอกจากจะอยู่ที่แรงดัน อุณหภูมิน้ำแล้ว ก็อยู่ที่ชนิดแคปซูลเป็นหลักนี่นาจะเลือกรสชาติ เมล็ดแบบไหน  เลือกยี่ห้อที่ทำแคปซูลหลากหลายก็น่าจะคุ้ม จะได้ไม่จำเจ  ผมเข้าใจถูกไหมครับ
แล้วยี่ห้ออื่นๆเช่น bon , duchess น่าสนไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่