สอบถามครับ เรื่องเงินกู้กองทุนหมู่บ้าน

คือยังงี้ครับ แม่ผมเสียแล้วแต่ที่ท่านจะเสียน้องสาวผมก็เคยถามเหลือหนี้อะไรอีกไหม แม่บอกว่าเหลือแค่เงินเงินล้านทักษิณ 40,000 บาท ซึ่งอันที่เป็นปัญหาคือเงินกองทุนกู้ยืมเงินล้านประยุทธ์ แม่ผมบอกว่าส่งครบแล้ว กู้เงินมา 20,000 ที่เป็นหลักฐานการส่งคือ ผู้ใหญ่บ้านเป็นลงบัญชีมีเขียนแค่สองครั้งและผู้ใหญ่บ้านเป็นคนถือเงินอีก พ่อผมพูดว่าแม่ผมว่าดอกมันแพงก็เลยส่งให้ครบไปเลย ในการส่งที่ผู้ใหญ่บ้านลงบัญชีไว้คือสองครั้ง 4,000 กับ 4,060 บาท เป็นหลักฐานการส่ง คนรับเงินก็ผู้ใหญ่บ้านคนทำบัญชีก็ผู้ใหญ่บ้าน แม่ผมเสียไปแล้วเลยเป็นปัญหาครับ คนตายพูดไม่ได้ ผมมีรูปใบแจ้งหนี้

ตามที่ท่านได้กู้เงินล้านประยุทธ์นั้น จำนวนเงิน 20,000 บาท ซึ่งปีนี้ธนาคารได้กำหนดการส่งเงิน
ให้แล้วเสร็จภายในวันที่ 25 มิถุนายน 2565 ซึ่งท่านมีหนี้จำนวน 8,000 บาท ดอกเบี้ย 320 บาท
รวม 8,320 บาท

มันแปลกตั้งแต่บัญชีว่าส่งเงินไปสองครั้ง แล้วยอดมาเหลือ 8,000 บาท ได้ยังไง มีที่ไหนคนลงบัญชีกับคนถือเงินเป็นคนเดียวกัน
ถ้าแม่ผมยังมีชีวิตอยู่จะไม่เป็นปัญหาเลย ส่งเงินแล้วไม่ลงบัญชี พอเสียชีวิตก็มาทำกันได้ คนสกุลเดียวกันอีก เห้อ
กรณีแบบนี้ต้องทำยังไงครับ มีพยานสองคนคือ พ่อกับน้องสาวที่ว่าแม่ผมได้ส่งหนี้ก้อนนี้ไปแล้ว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่