ทำไมประเทศไทยถึงไม่ค่อยกระตือรือร้นเรื่องการปรับปรุงระบบขนส่งสาธารณะเหมือนประเทศอื่นๆเขา

ในกรุงเทพยังมีรถเมล์ร้อนอยู่เลยครับ เมืองใหญ่ๆในต่างจังหวัดยังไม่มีรถเมล์เลย เช่น เชียงใหม่ พัทยา โคราช ขอนเเก่น เป็นต้น ขนาดเมืองในต่างจังหวัดของมาเลเซียยังมีรถเมล์ปรับอากาศเลย เเละทำไมเมืองใหญ่ตามต่างจังหวัดของไทยเช่น พัทยา ขอนเเก่น โคราช เชียงใหม่ เชียงรายเป็นต้นยังไม่มีรถเมล์เลย มีเเค่สองเเถว งงมากครับ เพราะอะไรกรุงเทพยังใช้รถเมล์ร้อนอยู่ ทั้งที่ประเทศไทยมีgdpต่อหัวปีละ7000 ประเทศบราซิลที่เจริญเท่าๆเรายังมีรถเมล์ เเอร์เเละระบบขนส่งมวลชนที่ดีเลย เขาทำได้ ทำไมเราทำเเบบเขาไม่ได้ เเล้วที่ล่าสุดที่ยกเลิกรถไฟฟ้าภูเก็ตเเล้วมาทำเป็นbrt เเทนเพราะอะไรครับมีปัจจัยอะไรบ้าง ทั้งที่รถไฟฟ้าสะดวกกว่าbrt เยอะ เเละบางครั้ง รถจากเลนส์อื่นชอบขับมาที่เลนส์brtด้วยซึ่งทำให้รถไฟฟ้าสะดวกกว่า brt เยอะ ผมหวังว่าในอนาคตกรุงเทพเเละปริมณฑลเเละเมืองตามจังหวัดอื่นๆจะเป็นเมืองที่มีระบบขนส่งมวลชนที่สะดวกสะบายเหมือน โตเกียว, โซล, สิงคโปร์, ไทเป เเละ สิงคโปร์เป็นต้น เพื่อให้ทั้งคนไทยเเละนักท่องเที่ยวเดินทางสะดวกสะบายเเละคุณภาพชีวิตของคนไทยจะได้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ เเล้วขอถามหน่อยนะครับ ปัจจัยอะไรบ้างที่ตอนนี้ยังไม่ค่อยมีโครงการสร้างรถไฟฟ้าตามหัวเมืองใหญ่ในต่างจังหวัด มีอะไรติดขัดหรือเปล่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่