ขึ้นชื่อว่า..หมอฟัน

กระทู้สนทนา
เรื่องมีอยู่ว่า..เมื่อวานผมไปคลินิกทำฟันแห่งหนึ่ง ซึ่งถ้าฟันผมไม่ผุก็คงไม่ไปเด็ดขาด

เนื่องจากกินข้าวอยู่ดีๆก็มีเศษอะไรแข็งเคี้ยวไม่ได้จึงคายออกมา ปรากฎว่าเป็นเศษฟัน

จึงรีบไปหาหมอๆบอกว่า..ฟันแตกออกมาเยอะจะถอนหรือรักษารากฟัน ผมรีบตอบทันทีว่า

ถอนเลยครับ(จำได้ว่าเคยรักษารากฟันแพงมาก) หมอจึงฉีดยาชา ระหว่างรอยาออกฤทธิ์

หมอบอกซี่ที่อยู่ตรงข้ามกันฟันมันผุต้องอุดนะ ด้วยความที่ผมไม่ชอบการมาหาหมอฟัน

บ่อยๆจึงบอกไปว่าได้ครับ จากนั้นหมอยังดูฟันซี่อื่นๆโดยการเอาอะไรไม่รู้แหลมๆเขี่ยๆจิ้มๆ

ทุกซี่แล้วถามว่า..เจ็บไหม? ผมอยากจะตอบกลับไปว่า..เจ็บทุกซี่ตั้งแต่ซี่แรกแล้วหมอ

แต่ไม่กล้าบอกต้องอดทนเอาเพราะกลัวตังค์ไม่พอจ่าย สรุปว่า..ถอน 1 อุดอีก 1 และ..

หมอได้แจ้งราคามาก่อนทำ(ผมนึกในใจดีนะไม่บอกหมอว่าเจ็บเกือบทุกซี่ ไม่อย่างนั้น

นอกจากฟันจะหมดปาก อาจต้องอยู่ทำงานเป็นผู้ช่วยทันตแพทย์เนื่องจากตังค์ไม่พอจ่าย)

พอหมอทำเสร็จก็ตรวจเช็คอีกทีโดยเขี่ยๆจิ้มๆไปที่ฟันที่อุด และถามว่า..ยังเสียวอยู่ไหม?

ลืมบอกไปว่า..เป็นหมอสาว ที่แรกตอบผิดว่า..ยังเสียวอยู่(หมายถึงเสียวตังค์ไม่พอจ่าย)

รีบตอบใหม่ว่า..ไม่เสียวแล้วครับ หมอพูดปิดท้ายว่า..ฟันต้องตรวจทุกปีไม่ใข่สิบปีตรวจที
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่