สามารถรักษารากฟันซี่ที่อุดได้ไหมคะ?

พอดีว่าปวดฟันมากแล้วมันเป็นฟันซี่ที่อุด วันนี้เลยไปหาทันตแพทย์ที่โรงพยาบาลมา ก็บอกอาการเขาไปว่าปวดฟันซี่ทีุ่ด เวลาฟันมันกระทบกันก็ปวด เคี้ยวอาหารไม่ได้ แต่ถ้าอยู่เฉยๆก็ไม่เป็นไร ทันตแพทย์ก็เลยให้ไปเอ็กซเรย์ฟันค่ะ เราก็ไปเอ็กซเรย์ฟันตามที่เขาบอก

ผลที่ได้เขาบอกว่าฟันมันผุถึงโพรงประสาทแล้วค่ะ ให้เลือกว่าจะถอนฟันหรือจะรักษารากฟัน เขาก็ให้เรากลับมาคิดก่อน ไอ้เราก็ไม่อยากเสียฟันไป เพราะถอนฟันมันก็มีผลเสียตามมาหลายอย่าง เลยหาข้อมูลถอนรากฟัน มีแต่คนบอกว่าไม่เจ็บ แต่ราคานี่เจ็บมาก อันนี้เราก็เข้าใจ(เป็นคนกลัวการทำฟันค่ะ เลยหาจ้อมูลไว้ว่าเจ็บมั้ย ><)  แต่หาข้อมูลรักษารากฟันซี่ที่อุดไม่เจอเลยค่ะ อยากรู้ว่าซี่ที่อุดแล้วมันสามารถรักษารากฟันได้ไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่