เครียดอีกแล้วครับ เพื่อนคนเดิมมายืมเงินเราไม่หยุดอีกแล้วหลังเค้าคืนเงินมาให้เรา

ต่อจากเรื่องราวกระทู้ก่อนครับ https://pantip.com/topic/41477147

เพื่อนคนที่เคยเล่าให้ฟังในกระทู้ก่อน เค้าคืนเงินให้ผมเมื่อตอนบ่ายๆครับ ไอ้เราก็ดีใจที่อย่างน้อยๆเค้ายอมคืนเงินเรา แต่พอช่วงทุ่มนึง เค้าทักมาขอยืมเงินทั้งหมดที่คืนไปให้เค้า เค้าบอกจะเอาไปเงินหมุนต่อดอกเงินกู้ด่วนอะไรซักอย่างผมก็ไม่ทราบเท่าไร แบบเค้าแบบบังคับว่า ต้องให้เราเอาเงินมาให้เค้ายืมตอนนี้แล้วนะ แล้วเค้าจะคืนเงินทั้งหมดที่เพิ่งต่อดอกไปให้เราอีกและจะไม่มายืมอีก ผมก็บอกเค้าไปตรงๆว่า รอบนี้ให้คืนแล้วจะไม่ให้ยืมแล้วนะ แบบดูท่าเค้าคืนรอบนี้ก็คงจะตามมายืมเงินไปต่อดอกหมดเหมือนเดิม เหมือนเค้าจงใจจะเห็นเรามีปัญหากับคนในครอบครัว แบบคิดว่าถ้าเรามีปัญหากับครอบครัวเมื่อไร เค้าคงใช้โอกาสนี้มาขอยืมเงินเราไม่เลิกแน่ๆ แบบจำใจต้องให้เค้ายืมไปแบบแอบโมโหเค้านิดๆ แต่เค้าเปนคนดีอยู่ละ ชอบชมว่าเราเปนคนมีน้ำใจ ยกย่องเราบลาๆๆ เลยคิดว่ายังไงๆรอบนี้ถ้าเค้าคืนเงินมาแล้ว จะไม่ยอมให้เค้ามายืมไปต่อดอกหรือเอาไปทำอะไรอีก คือเข็ดแล้วครับกับการโดนยืมเงินไม่หยุด แบบถ้าเรายอมเค้าไปเรื่อยๆ สักวันเค้าจะมายืมเงินเราไม่หยุดไม่สิ้นครับ สู้เอาให้คนที่เราไว้ใจได้ว่าเค้ายืมเราแล้วไม่เอาไปทำอะไรเสียๆหายๆและพร้อมคืนให้อย่างจริงใจดีกว่าครับ

มาเล่าแค่นี้ครับ คิดซะว่าเปนการเตือนใจคนที่โดนยืมเงินบ่อยๆ จงส่งผลต่อหลายๆเรื่องในชีวิตละกันนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่