ที่บ้านติดหนี้

สวสดีค่ะ หนูอายุ 13 อยากถามว่าพวกพี่ๆว่าเคยเจอปัญหาเรื่องครอบครัวติดหนี้ไหมคะ และพอมีงานอะไรที่เด็กอายุ 13 พอจะทำได้ไหม ที่บ้านเราติดหนี้เพราะโดนโกง แม่ลงทุนกับเพื่อนสมัยมัธยมจำนวนเงินหลักแสน แม่โดนโกงตอนเราอายุ 10 ขวบค่ะ ขึ้นศาลแล้วอีกฝ่ายเหมือนจะไม่ยอมรับ คนที่โกงแม่เราถูกจับไปแล้วค่ะเรื่องคดีฉ้อโกงคนอื่น แต่ถูกปล่อยตัวออกมา แม่เราไม่มีเงินที่จะไปทำเรื่องขึ้นศาลต่อแล้วค่ะ หลังจากที่แม่โดนโกงครอบครัวเริ่มใช้ชีวิตลำบาก แม่ยืมเงินพ่อและไปกู้มาเพื่อมาใช้หนี้แต่กลายเป็นว่าหนี้เยอะกว่าเดิม ทั้งพ่อและแม่โดนตัดเงินเดือนเหลือหลักพันจากสามหมื่นกว่า ตอนนี้โดนยึดรถและไม่มีเงินเดือนเหลือเลยค่ะ รวมๆหนี้พ่อกับแม่ประมาณ 6 ล้าน เราอยากรีบโตและช่วยพ่อกับแม่ใช้หนี้มากอยากให้ท่านสบาย ท่านก็เคยเป็นเด็กคนนึงมาก่อนมีความฝันว่าอยากจะดูแลตากับยายให้สบาย ปัจจุบันพ่อกับแม่ได้เงินจากการเทรดเล็กๆน้อยๆค่ะ แม่เคยขายของออนไลน์แต่เลิกทำไปนานแล้วเนื่องจากแม่อยากทำงานประจำมากกว่า พอกลับมาขายอีกทีก็จมทุน ทุกวันนี้เราดิ้นรนหาเงินไปโรงเรียนเองจากการทำงานออนไลน์ เติมเกมและขายแอพพรีเมี่ยมค่ะ พอได้ค่าขนม แต่แม่ไม่มีเงินไปทำงานเลย เราสงสารพ่อกับแม่มากทำไมท่านถึงต้องลำบากขนาดนี้ เรามีเราก็ให้ท่านค่ะแต่นานๆครั้ง พ่อกับแม่มีบ้าน 3 หลังที่ต้องรับผิดชอบ ซึ่งค่าใช้จ่ายในแต่ละวันและเดือนไม่พอเลยค่ะ เราอยากทำงานอยากรีบเรียนจบรีบโต ในทุกๆวันพ่อกับแม่พูดถึงแต่เรื่องเงิน เราเลยรับรู้ว่าครอบครัวกำลังอยู่ขั้นวิกฤต ท่านบอกให้เราตั้งใจเรียนจะส่งเรียนให้เท่าที่จะทำได้ แต่เราอยากทำงานแล้ว จะทำยังไงดีคะ ครอบครัวจะอยู่แบบนี้อีกนานไหม พ่อกับแม่กำลังฟื้นตัวจากการเทรด มีได้และเสีย แต่เราไม่อยากให้มีเสียค่ะรู้สึกเหมือนการพนันยังไงไม่รู้ ไม่รู้คนรุ่นเดียวเขาจะมานั่งคิดแบบนี้ไหม เราพึ่งอยู่ ม.2 นะคะ อายุ13 ญาติๆนับวันเขายิ่งได้ดีมากเลยค่ะ ครอบครัวเรานับวันยิ่งแย่ เราเข้าใจว่าพ่อกับแม่ดิ้นรนมากซึ่งเราไม่อยากให้ท่านลำบากไปมากกว่านี้ท่านอายุสูงแล้ว พวกพี่ๆหรือคนรุ่นเดียวกันเคยเจอปัญหานี้ไหมคะ แล้วเราจะแก้ปัญหานี้ยังไงเจอทางออกยังไงคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่