"ณ ตอนที่ได้เห็นสปอย" กับ "ณ ตอนที่ได้เห็นมังงะจริงๆ" ความรู้สึกของทุกท่านที่อ่าน แตกต่างกันมั้ยครับ

สำหรับผมแล้วถือว่าต่างมาก ไม่ดิ เรียกว่า คนละอย่างกันเลยดีกว่า ยังดีที่ผมไม่รีบตัดสินใจคิดว่า อาจารย์โอดะฝีมือตก หลังจากที่ได้เห็นสปอย 
• เพราะรู้ได้ทันทีว่า สปอย กับ ตัวเต็ม มันคนละอย่างกันเลย

ซึ่งพอผมได้มาอ่านตัวเต็ม ผมก็รู้สึกว่า นี่แหละ กลิ่นอายของวันพีซ แม้ว่าฝีมือของทุกคนจะพัฒนาขึ้น แต่ความบ้าบอเฮฮา ก็ยังคงไม่เปลี่ยนแปลง 

ฉากที่อิโช กับ อาชูร่า โดจิ ตาย ณ ตอนแรกที่ผมอ่านสปอย ผมคิดว่า "เออ มันคงเป็นการตายที่ไร้ค่าแหละ"
• แต่พอได้มาเห็นจริงๆแล้ว มันไม่ใช่แบบนั้นเลย 

สองคนนี้ไม่ได้ตายอย่างไร้ค่า ไม่ได้ตายอย่างไร้เหตุผล ไม่ได้ตายอย่างไม่มีอิมแพค 
• สำหรับอิโชแล้ว ผมเข้าใจดีเลย ว่าทำไมตัวละครนี้ถึงตาย ผมว่าหลายๆคนก็น่าจะรู้กันแล้วแหละ 

เจอกับ Cp0 ตั้งสองคน แถมอิโชยังบาดเจ็บมาก่อนหน้านั้น ในขณะที่ Cp0 ไม่ได้บาดเจ็บอะไรเลย ถ้าจะปิดชีพ ระดับ Cp0 ปิดชีพได้สบายๆ 
(เห็นว่า มีการสั่งเสียให้ "คิคุ จงมีชีวิตอยู่รอดต่อไป" ในตอนที่ต่อสู้แลกชีวิตกับ Cp0)

และอาจจะเล่นกับอาถรรพ์ของมัลโก้ด้วย ยิ่งตอนล่าสุดที่มัลโก้บ่นๆเกี่ยวกับตัวเองว่า "อืม รอดมาได้อีกละ"
• นกอมตะ แต่ต้องมาเห็นพวกพ้องตายทีละคนอย่างน่าเจ็บใจ 

ซึ่งตรงนี้ ผมว่าเล่นได้ดี สำหรับผมแล้ว อิโชตายอย่างไร้ข้อกังขา และถือว่าทำได้ดีเยี่ยมแล้ว ณ ตอนนี้ 

ส่วนอาชูร่า โดจิ สำหรับผู้ที่จริงจังในการ์ตูนมาก อย่างกับว่ามันมีอยู่จริงบนโลก ก็อาจจะคิดว่าทำไมอาชูร่า โดจิ ถึงตายเพียงเพราะระเบิด 
• ก็เรื่องจริง คินเอม่อนโดนกระบองหุ้มราชันฟาดเต็มหัว ดันรอด , ส่วนอาชูร่า โดจิโดนระเบิด ดันตาย 

แต่เอาจริงๆ ผมว่ามันก็เป็นเรื่องที่รับได้ "คนที่สมควรตาย ดันไม่ตาย คนที่ไม่สมควรตาย ดันตาย" ชีวิตประจำวันจริงๆก็เป็นแบบนี้เช่นกัน 

ในตัวเต็ม 1052 อาจารย์แกเขียนสื่อผ่าน พวกคินเอม่อนได้ดีมาก ณ ตอนที่ผมอ่าน ผมรู้สึกได้ทันทีว่า
"พวกเขาตายได้อย่างสมเกียรติและน่าภาคภูมิ สมกับที่เป็นผู้ติดตามของโคสึกิโอเด้ง!"

พวกคินเอม่อน มัลโก้ทำให้การตายของพวกอาชูร่า โดจิ และ อิโช มีค่าขึ้นมา มีอิมแพคขึ้นมาทันที ไม่เหมือนตอนที่อ่านสปอยเลยซักนิด 5555555

แถมในการสปอยก็ดูแบบ มีอะไรผิดพลาดบ้าง อย่างบัสเตอร์คอล ผมไม่เข้าใจว่า การที่เรียวคุกิวโผล่ในสปอยมา 2 หน้า ด้วยตัวคนเดียว มันโยงไปบัสเตอร์คอลได้ยังไงก็ไม่รู้ 55555 

***** หัวข้อกระทู้นี้ พูดถึง "ความรู้สึกในตอนที่อ่านสปอย" กับ "ความรู้สึกในตอนที่อ่านตัวเต็ม" นะครับ ไม่ได้พูดถึง ภาพรวมของวาโนะเด้อ 

พูดถึงภาพรวมของวาโนะคุนิ ผมก็เห็นมีหลายท่านบ่นว่า สมูธตี้หายไปเลย อะไรงี้ คงต้องรอติดตามต่อไป แกคงไม่ทำให้สมูธตี้หายไปหรอก 
• ก็ใจเย็นๆกันก่อน รอให้วาโนะคุนิจบภาคก่อน แล้วเราค่อยว่ากันละกัน สำหรับพวกลูกเรือของบิ๊กมัมที่ตามมาในวาโนะคุนิ 

แต่ทั้งเรียวคุกิว กับ ลูกเรือของบิ๊กมัม ถ้าไปเจอกับพวกกลุ่มหมวกฟาง ผมว่าร้อยทั้งร้อย ยังไงก็โดนตบกลับมาแน่ๆ 5555
• แต่คิดว่าคงไม่ได้เจอกันหรอก 

แล้วสำหรับทุกท่านคิดว่า ความรู้สึก ฟีล มันแตกต่างกันมั้ยครับ? ในตอนที่ได้อ่านสปอย และได้อ่านตัวเต็มอีกครั้ง?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่