ครอบครัวมีปัญหาเรื้อรัง เครียดจนเป็นซึมเศร้า ช่วยหนูด้วยค่ะ!!

คือหนูอายุ23 ครอบครัวแตกร้าวตั้งแต่เกิด พ่อแม่แยกทาง เกิดใน(จะว่าสลัมก็ได้) ปัจจุบันอยู่บ้านทางฝั่งพ่อ อยู่กับย่า ปู่ อา(น้องชายพ่อ) เมื่อก่อนเคยมีลุงอยู่แต่ตอนนี้เขาออกไปอยู่ข้างนอกเอาตัวรอดแล้ว ส่วนพ่อก็สำมะเลเทเมาไม่ได้กลับมาบ้านหลายปีแล้ว > บ้าน < ตอนนี้เลยเหลือ 5 คนมีหนู ปู่ ย่า อา และลูกสาวหนูวัยประถม เข้าเรื่องเลยค่ะ.. ตามปะสาชีวิตสลัมย่อมมียาเสพติด อาหนูเนี่ยติดยาตั้งแต่เด็กๆ เล่นเยอะจนจิตไม่ปกติเคยไปหาหมออยู่หลายครั้ง เคยหลุดบ้าง หลุดจนชักทุกๆวัน วันละหลายรอบ แต่ปัจจุบันได้กินยาตลอดชีวิตก็ถือว่าหายแล้ว พูดจารู้เรื่องหมด แต่มีนิสัยอันตพาลแบบสุดๆ ย่าหนูมีอาชีพขายของหน้าบ้านนะคะ ปู่หนูแก่มากๆแล้ว จะ70แล้ว แกติดเล่น gansha ตั้งแต่สมัยหนุ่มๆค่ะ ตอนนี้ก็เริ่มมีอาการเลอะเลือนตามปะสาคนแก่แล้ว และบ้านหนูเป็น2ชั้นนะคะ เมื่อก่อนอาหนูนอนกับปู่บนบ้าน แต่หลังๆแกแก่แล้วเดินตกกะได ย่าเลยให้แกนอนข้างล่างค่ะ แต่ด้วยความที่ทั้งชีวิตแกเล่นใบไม้ของแกมาตลอดบนชั้น2ห้องของแก แกก็ชอบเดินขึ้นมาเล่น ทีนี้อาหนูได้ห้องอยู่คนเดียวไม่รู้นึกอะไรขึ้นมา ถ้าปู่หนูเดินขึ้นข้างบนนางจะด่าทอ สาดเสียเทเสีย ย่าหนูก็ต้องขึ้นมาห้าม แต่ปู่แกแก่แล้วบางทีก็ดื้อ ขึ้นไปอยู่บ่อยๆ อาหนูก็ไม่พอใจทุกครั้ง ด่าปู่ซึ่งเป็นพ่อตัวเองว่า (สัตว์นานาพันธุ์) ย่าหนูไม่รู้จะทำยังไงแกเก็บความเครียดมาตลอดแกก็เลยตีปู่ ตีทุกครั้งที่อาหนูโวยวาย ยิ่งตีเยอะอาหนูยิ่งดีใจชอบใจ บางครั้งตัวนางเองก็ทำปู่หนู ถีบตกกะได น้ำสาดไล่ เหมือนหมูเหมือนหมา ย่าหนูก็แก่แล้วทำอะไรไม่ได้ ห้ามก็โดนนางด่าว่า (ดอกไม้นานาพันธุ์) อ้อ.. นางก็เล่นใบไม้นะคะ วันไหนของไม่ถึงนางจะอาละวาดด่าคนไปหมด ทุกคนในชุมชนบ้านหนูเรียกได้ว่าทุกบ้านเลยจริงๆที่ทะเลาะกับนางมาหมดแล้ว ผู้หญิง เด็กเล็กแดง แก่ แค่ไหนนางใส่หมด รวมถึงตัวหนูด้วย หนูเองก็เคยโดนนางเอาค้อนวิ่งไล่จนหนูต้องหนีไปแอบคนข้างบ้านโทรเรียกตำรวจ แต่.. ทำอะไรไม่ได้ค่ะ เรื่องครอบครัว จะว่าบ้าให้ส่งโรงพยาบาล โรงบาลก็ไม่เอา เข้าคุกตำรวจก็ไม่เอา ก็เลยกลับมาวนลูปเดิม วันดีคืนดี มาบีบคอหนู หนูหายใจไม่ออกจริงๆค่ะ เขาไม่ได้บีบเล่นๆเขาบีบให้หนูตาย แฟนหนูเป็นทอมมาห้ามก็โดนต่อย ดีที่ย่าหนูมาทันเวลานั้น คอหนูเป็นรอยนิ้วมือรอบคอช้ำ หนูอยากแจ้งตำรวจค่ะ แต่ตำรวจก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะเป็นเรื่องของครอบครัว ทุกวันนี้หนูเป็นแพนิค+ซึมเศร้าค่ะ 1ปีแล้ว ในหูมีเสียงแว่วๆตลอด ได้ยินเหมือนคนทะเลาะกัน ด่ากัน หนูนอนผวาทุกๆคืนเลยค่ะ เพราะเช้าๆหนูได้ยินย่าตีปู่ เพราะอาหนูมันโวยวายด่า ย่าหนูเลยต้องทำปู่หนู จากที่คนจิตเสียคนเดียว ตอนนี้ทั้งบ้านจิตเสียหมดค่ะ หนูพบหมอจิตเวชทุกเดือน หนูกลัวลูกสาวหนูโตขึ้นมาด้วยสภาพแวดล้อมแบบนี้แล้วจะเป็นเหมือนหนู TT ไม่มีทางออกค่ะ จะให้ปู่ไปอยู่ที่บ้านลุงปู่ก็ไม่ไป แกเกิดและอยากตายที่นี่ ย่าหนูก็ไม่ยอมแยกค่ะ ลูกเขาเขาก็รัก แต่ทุกคนต้องเสียสุขภาพจิตไปหมด หนูสงสารปู่สุดเหลือทน โดนทุกวัน สงสารย่าที่โดนกดดันจนทำแบบนี้ สงสารลูกที่ต้องมาพบเจอแบบนี้ สงสารตัวเอง บางครั้งก็คิดสั้นอยากจบชีวิต ไม่อยากฟังใครทะเลาะกันอีกแล้ว ไม่มีใครช่วยเหลือได้ ไม่มีทางออก ทุกอย่างดับมืดสนิท!! จะให้หนูทิ้งปู่ย่าหนูก็ทำไม่ได้เหมือนกันค่ะ แต่มันไม่มีทางไหนอีกแล้ว หนูไม่อยากรับรู้อะไรอีกแล้ว ช่วยหนูด้วยค่ะ!!

ขอบคุณที่อ่านจนจบค่ะ.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่