ข้อสงสัยเรื่องพาสทรู Dolby Vision & Dolby Atmos

กระทู้คำถาม
อุปกรณ์ที่ผมใช้ มีดังนี้นะครับ

1. LG Smart TV UHD4K 55"  ของปี 2018 (จำรุ่นไม่ได้ครับ)  รองรับ HDR10 (แต่ไม่รองรับ HDR10+ และ Dolby Vision)
2.Google Chromecast Gen4 ตัวล่าสุด รองรับ Dolby Vison + Dolby Atmos
3.ชุดลำโพงโฮมเธียเตอร์ 5.1.2 ของ Micro Lab 

ผมกำลังจะเปลี่ยนไปใช้ Sound Bar ของ Samsung ตัวท๊อปล่าสุด Q990B ที่เพิ่งเปิดตัว แต่ผมไม่มั่นใจ มีข้อสงสัยอยากถามครับ

ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ทุกวันนี้ผมดู Netflix  ในรายละเอียดหนังมันจะขึ้นว่า 4K HDR , 5.1 , DOLBY  ATMOS ในทุกเรื่องที่ผู้ให้บริการมีรองรับเลย  (แต่ถ้าเรื่องไหนผู้ให้บริการไม่รองรับมันก็จะไม่มีขึ้น จะขึ้นแค่ 5.1 ครับ)  ซึ่งผมงงว่าขึ้นมาได้ยังไงในเมื่อชุดเครื่องเสียง Micro Lab ของผมมันไม่รองรับระบบ Dolby Atmos  และทีวีของผมก็ไม่รองรับ Dolby Atmos เหมือนกันครับ ระบบเสียงทีวีก็เป็น 2.0 ด้วยครับ

2.ตัว Google Chromecast มันเขียนว่ารองรับ 4K  Dolby Vision & Atmos ตรงนี้คือคุณสมบัติการ Pass Through สัญญาณเฉยๆ ใช่ไหมครับ ?

3.ถ้าผมซื้อซาวน์บาร์ตัวท๊อปล่าสุดของ Samsung มาใช้ แล้วเอา google chromecast ต่อเข้าช่อง hdmi in  แล้วต่อสายช่อง hdmi out ไปออกทีวีตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบัน จะทำให้ทีวีผมสามารถแสดงผลหรือส่งผ่าน Dolby Atmos , Dolby Vision ครบทุกอย่างแบบสมบูรณ์ไหมครับ

ผมมีความรู้ทางด้านนี้น้อยมากๆ เลยอยากถามเพื่อความแน่ใจ จะได้ไม่เสียเงินซื้อซาวน์บาร์ใหม่ฟรีครับ หากมันแสดงผลได้ไม่ครบก็ต้องซื้อทีวีใหม่ด้วยอีก ก็จะเป็นการเปลืองงบประมาณเกินไป ผมยังไม่อยากเปลี่ยนทีวีตอนนี้ เพราะใจผมอยากรอ 8K ให้ราคาลงอีกหน่อยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่