ยกเลิกดาวเดือน beauty privilege?

เห็นมีหลายมหาลัยเริ่ม ออกประกาศยกเลิกประกวดดาวเดือนโดยบอกว่ามันเป็นการสนับสนุน beauty privilege ผมเลยอยากรู้ว่าคนที่สนับสนุนยกเลิกนี่เขายังเชียร์ การประกวดนางงามต่างๆ เช่น Miss universe อยู่ไหมครับหรือต่อต้านอยากให้ยกเลิกด้วย เพราะผมก็มองไม่เห็นความต่างของดาวเดือนในมหาลัยกับการประกวดนางงามเหล่านี้ ถ้าคุณบอกว่าดาวเดือนมันเป็นการสร้างความเหลื่อมล้ำ สิทธิพิเศษในมหาลัย การประกวดนางงามก็ สร้างความเหลื่อมล้ำและสิทธิพิเศษในสังคมเช่นเดียวกัน หรือคุณว่านิสิตยังเป็นเด็กน้อยที่ควรปิดกั้นจากโลกความจริง ถ้าคุณบอกว่านางงามมีช่วงตอบคำถามด้วยไม่ได้วัดหน้าตาอย่างเดียว ถ้าเช่นนั้นหากดาวเดือนเพิ่มช่วงตอบคำถามขึ้นมาก็กลายเป็นสิ่งที่ชอบธรรมได้หรือ อีกทั้งการคัดเลือกนางงามก่อนตอบคำถามก็เป็นการคัดเลือกคนจาก beauty standard เช่นเดียวกัน แล้วคุณคิดอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องนี้กันครับ? ช่วยแสดงความคิดเห็นอย่างสุภาพชนที่มีอารยะด้วยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่